H2H

GeForce 8400 GS vs GeForce GTX 1060 3GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

8400 GS เหนือกว่า GTX 1060 3GB 17% ตามดัชนีรวม Head to Head+17%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8400 GS vs GeForce GTX 1060 3GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB แสดงว่า 8400 GS นำ 17% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ GTX 1060 3GB อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4236
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
1356
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8400 GS เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8400 GS นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8400 GS ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ7%

8400 GS นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿1,059

8400 GS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 53–58จาก 319
8400 GS#55ตำแหน่งในอันดับ GPU
GTX 1060 3GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8400 GS

170 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8400 GS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8400 GSGTX 1060 3GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
42ดีกว่า
36
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37ดีกว่า
32
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
34ดีกว่า
30
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
64ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8400 GSGTX 1060 3GB
Device classDesktopDesktop
DirectX10.012.1
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.0293.935ดีกว่า
การใช้พลังงาน40 Wดีกว่า120 W
วันที่เปิดตัว20072016
สถาปัตยกรรมTeslaPascal
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR5
ขั้วต่อไฟNone6 pin
ความหนาSingle-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0, CUDA 6.1
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$179
กระบวนการผลิต80 nm16 nmดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา567 MHz1506 - 1708 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน567 MHz1506 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost567 MHz1708 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า3 GB GDDR5
ความถี่หน่วยความจำ800 MHzดีกว่า8 GHz
บัสหน่วยความจำ64 bit192 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ6400 GB/sดีกว่า192 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 3x16
การใช้พลังงาน40 Wดีกว่า120 W
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า300 W
ความยาว170 mmดีกว่า250 mm
VulkanNot supported1.4
HDMIBoard dependentHDMI 2.0
ขนาด die127 mm²ดีกว่า200 mm²
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million4400 millionดีกว่า
หน่วย shader / คอร์161152ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.02 MBดีกว่าL1 48 KB, L2 1.5 MB
จำนวนจอสูงสุด35
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
UpscalingNot supportedNot supported
DisplayPortBoard dependentDisplayPort 1.4a
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8400 GSGTX 1060 3GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 64%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 64%
18 FPSประมาณการ 65%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 60%
10 FPSประมาณการ 59%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8400 GS24 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: Warzone8400 GS24 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 28400 GS204 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB185 FPSประมาณการ 74%8400 GS143 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB127 FPSประมาณการ 73%8400 GS88 FPSประมาณการ 68%GTX 1060 3GB69 FPSประมาณการ 67%8400 GS34 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB24 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 20778400 GS132 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB120 FPSประมาณการ 74%8400 GS113 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB100 FPSประมาณการ 73%8400 GS64 FPSประมาณการ 68%GTX 1060 3GB50 FPSประมาณการ 67%8400 GS23 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB16 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 58400 GS166 FPSประมาณการ 78%GTX 1060 3GB151 FPSประมาณการ 80%8400 GS108 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB95 FPSประมาณการ 73%8400 GS79 FPSประมาณการ 68%GTX 1060 3GB63 FPSประมาณการ 67%8400 GS49 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB35 FPSประมาณการ 62%
God of War Ragnarök8400 GS24 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts Legacy8400 GS108 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB98 FPSประมาณการ 74%8400 GS90 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB79 FPSประมาณการ 73%8400 GS57 FPSประมาณการ 68%GTX 1060 3GB45 FPSประมาณการ 67%8400 GS23 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB16 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 20248400 GS24 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter Wilds8400 GS24 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%
Starfield8400 GS24 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%
Average FPS8400 GS75 FPSGTX 1060 3GB69 FPS8400 GS58 FPSGTX 1060 3GB51 FPS8400 GS36 FPSGTX 1060 3GB29 FPS8400 GS16 FPSGTX 1060 3GB12 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8400 GSGTX 1060 3GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100423615%
H2H Compute IndexH2H Index / 100344221%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100344221%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001356125%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8400 GSGTX 1060 3GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100294543%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100304438%
H2H Inference IndexH2H Index / 100344221%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100264758%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100334224%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSGTX 1060 3GB
DirectX10.012.1
VulkanNot supported1.4
OpenGL3.34.6
UpscalingNot supportedNot supported
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0, CUDA 6.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSGTX 1060 3GB
สถาปัตยกรรมTeslaPascal
กระบวนการผลิต80 nm16 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072016
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSGTX 1060 3GB
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million4400 millionดีกว่า
ขนาด die127 mm²ดีกว่า200 mm²
หน่วย shader / คอร์161152ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน567 MHz1506 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost567 MHz1708 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSGTX 1060 3GB
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 3x16
ความยาว170 mmดีกว่า250 mm
ความหนาSingle-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า300 W
ขั้วต่อไฟNone6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSGTX 1060 3GB
HDMIBoard dependentHDMI 2.0
DisplayPortBoard dependentDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด35
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8400 GS และ GTX 1060 3GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSGTX 1060 3GB
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า3 GB GDDR5
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR5
บัสหน่วยความจำ64 bit192 bitดีกว่า
TFLOPS0.0293.935ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8400 GS64
อุปกรณ์ BGTX 1060 3GB60
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8400 GS or GTX 1060 3GB?

8400 GS has the higher overall gaming score, while 8400 GS offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8400 GS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8400 GS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8400 GS offers more overall performance, while 8400 GS offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8400 GS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8400 GS is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8400 GS leads in combined 1440p performance. 8400 GS can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8400 GS is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8400 GS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8400 GS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8400 GS if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.