H2H

GeForce 8500 GT vs Radeon RX 5700

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 5700 เหนือกว่า 8500 GT 10% ตามดัชนีรวม Head to Head+10%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8500 GT vs Radeon RX 5700: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 แสดงว่า RX 5700 นำ 10% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8500 GT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4145
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10083
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
768
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

อุปกรณ์ได้คะแนนรวมเท่ากัน

8500 GT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8500 GT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ0%

ประสิทธิภาพแทบเท่ากัน

ส่วนต่างราคา฿2,499

8500 GT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 60–65จาก 317
8500 GT#62ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 5700#78ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 5700

176 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8500 GT

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8500 GTRX 5700
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
41
45ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
36
39ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
34
36ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
83
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
63
63
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8500 GTRX 5700
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million10300 millionดีกว่า
ความยาว229 mmดีกว่า268 mm
Device classDesktopDesktop
HDMIHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4a
DirectX10.012.1
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.0297.949ดีกว่า
การใช้พลังงาน30 Wดีกว่า180 W
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR6
ขั้วต่อไฟNone6+8 pin
วันที่เปิดตัว20072019
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 1.0
ความหนาSingle-slotDual-slot
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$299
หน่วย shader / คอร์162304ดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา459 MHz1465 - 1625 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน459 MHz1465 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost459 MHz1625 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ256 MB DDR2ดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ800 MHzดีกว่า14 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ12800 GB/sดีกว่า448 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน30 Wดีกว่า180 W
กระบวนการผลิต80 nm7 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า450 W
ขนาด die127 mm²ดีกว่า251 mm²
แคชหน่วยความจำL2 0.03 MBL2 4 MB
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8500 GTRX 5700
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 65%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 65%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 61%
15 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 57%
6 FPSประมาณการ 60%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8500 GT23 FPSประมาณการ 65%RX 570023 FPSประมาณการ 66%8500 GT20 FPSประมาณการ 65%RX 570020 FPSประมาณการ 66%8500 GT12 FPSประมาณการ 61%RX 570015 FPSประมาณการ 66%8500 GT5 FPSประมาณการ 57%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Call of Duty: Warzone8500 GT23 FPSประมาณการ 65%RX 570023 FPSประมาณการ 66%8500 GT20 FPSประมาณการ 65%RX 570020 FPSประมาณการ 66%8500 GT12 FPSประมาณการ 61%RX 570015 FPSประมาณการ 66%8500 GT5 FPSประมาณการ 57%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Counter-Strike 28500 GT196 FPSประมาณการ 73%RX 5700196 FPSประมาณการ 74%8500 GT138 FPSประมาณการ 73%RX 5700138 FPSประมาณการ 74%8500 GT87 FPSประมาณการ 69%RX 5700107 FPSประมาณการ 74%8500 GT33 FPSประมาณการ 65%RX 570040 FPSประมาณการ 68%
Cyberpunk 20778500 GT127 FPSประมาณการ 73%RX 5700126 FPSประมาณการ 74%8500 GT109 FPSประมาณการ 73%RX 5700109 FPSประมาณการ 74%8500 GT63 FPSประมาณการ 69%RX 570078 FPSประมาณการ 74%8500 GT22 FPSประมาณการ 65%RX 570027 FPSประมาณการ 68%
Forza Horizon 58500 GT160 FPSประมาณการ 79%RX 5700159 FPSประมาณการ 80%8500 GT103 FPSประมาณการ 73%RX 5700103 FPSประมาณการ 74%8500 GT79 FPSประมาณการ 69%RX 570096 FPSประมาณการ 74%8500 GT48 FPSประมาณการ 65%RX 570058 FPSประมาณการ 68%
God of War Ragnarök8500 GT23 FPSประมาณการ 65%RX 570023 FPSประมาณการ 66%8500 GT20 FPSประมาณการ 65%RX 570020 FPSประมาณการ 66%8500 GT12 FPSประมาณการ 61%RX 570015 FPSประมาณการ 66%8500 GT5 FPSประมาณการ 57%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Hogwarts Legacy8500 GT103 FPSประมาณการ 73%RX 5700103 FPSประมาณการ 74%8500 GT86 FPSประมาณการ 73%RX 570086 FPSประมาณการ 74%8500 GT57 FPSประมาณการ 69%RX 570069 FPSประมาณการ 74%8500 GT22 FPSประมาณการ 65%RX 570027 FPSประมาณการ 68%
Microsoft Flight Simulator 20248500 GT23 FPSประมาณการ 65%RX 570023 FPSประมาณการ 66%8500 GT20 FPSประมาณการ 65%RX 570020 FPSประมาณการ 66%8500 GT12 FPSประมาณการ 61%RX 570015 FPSประมาณการ 66%8500 GT5 FPSประมาณการ 57%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Monster Hunter Wilds8500 GT23 FPSประมาณการ 65%RX 570023 FPSประมาณการ 66%8500 GT20 FPSประมาณการ 65%RX 570020 FPSประมาณการ 66%8500 GT12 FPSประมาณการ 61%RX 570015 FPSประมาณการ 66%8500 GT5 FPSประมาณการ 57%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Starfield8500 GT23 FPSประมาณการ 65%RX 570023 FPSประมาณการ 66%8500 GT20 FPSประมาณการ 65%RX 570020 FPSประมาณการ 66%8500 GT12 FPSประมาณการ 61%RX 570015 FPSประมาณการ 66%8500 GT5 FPSประมาณการ 57%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Average FPS8500 GT72 FPSRX 570072 FPS8500 GT56 FPSRX 570056 FPS8500 GT36 FPSRX 570044 FPS8500 GT16 FPSRX 570019 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8500 GTRX 5700ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10041459%
H2H Compute IndexH2H Index / 100325044%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100315251%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100768163%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001008319%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8500 GTRX 5700ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100265572%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100275467%
H2H Inference IndexH2H Index / 100315251%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100225890%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100315251%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8500 GTRX 5700
DirectX10.012.1
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8500 GTRX 5700
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 1.0
กระบวนการผลิต80 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8500 GTRX 5700
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million10300 millionดีกว่า
ขนาด die127 mm²ดีกว่า251 mm²
หน่วย shader / คอร์162304ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน459 MHz1465 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost459 MHz1625 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8500 GTRX 5700
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x16
ความยาว229 mmดีกว่า268 mm
ความหนาSingle-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า450 W
ขั้วต่อไฟNone6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8500 GTRX 5700
HDMIHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8500 GT และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8500 GTRX 5700
หน่วยความจำวิดีโอ256 MB DDR2ดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS0.0297.949ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8500 GT63
อุปกรณ์ BRX 570063
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8500 GT or RX 5700?

8500 GT has the higher overall gaming score, while 8500 GT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8500 GT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8500 GT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8500 GT offers more overall performance, while 8500 GT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8500 GT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8500 GT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8500 GT leads in combined 1440p performance. 8500 GT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8500 GT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8500 GT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8500 GT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8500 GT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.