H2H

GeForce 8600 GT vs Radeon RX 6400

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

8600 GT เหนือกว่า RX 6400 15% ตามดัชนีรวม Head to Head+15%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8600 GT vs Radeon RX 6400: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 แสดงว่า 8600 GT นำ 15% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 6400 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3833
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
1360
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8600 GT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8600 GT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8600 GT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ7%

8600 GT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿2,999

8600 GT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 80–85จาก 317
8600 GT#82ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6400ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8600 GT

151 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8600 GT

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8600 GTRX 6400
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
38ดีกว่า
33
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
34ดีกว่า
30
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
31ดีกว่า
28
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8600 GTRX 6400
Device classDesktopDesktop
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.0763.565ดีกว่า
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
การใช้พลังงาน47 Wดีกว่า53 W
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$159
หน่วย shader / คอร์32768ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
ขั้วต่อไฟNoneNone
วันที่เปิดตัว20072022
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 2.0
ความหนาSingle-slotSingle-slot
ขนาด die169 mm²107 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.03 MBดีกว่าL1 128 KB, L2 1 MB
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา540 MHz1923 - 2321 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน540 MHz1923 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost540 MHz2321 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ1,4 GHz16 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ22 GB/s128 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x4
การใช้พลังงาน47 Wดีกว่า53 W
กระบวนการผลิต80 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า250 W
ความยาว170 mmVaries by board
จำนวนทรานซิสเตอร์289 million5400 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด32
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8600 GTRX 6400
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 64%
20 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 64%
17 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
10 FPSประมาณการ 58%
9 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 640020 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 640017 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 64009 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: Warzone8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 640020 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 640017 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 64009 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 28600 GT196 FPSประมาณการ 72%RX 6400168 FPSประมาณการ 72%8600 GT137 FPSประมาณการ 72%RX 6400118 FPSประมาณการ 72%8600 GT74 FPSประมาณการ 66%RX 640063 FPSประมาณการ 66%8600 GT27 FPSประมาณการ 62%RX 640023 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 20778600 GT126 FPSประมาณการ 72%RX 6400109 FPSประมาณการ 72%8600 GT109 FPSประมาณการ 72%RX 640093 FPSประมาณการ 72%8600 GT54 FPSประมาณการ 66%RX 640046 FPSประมาณการ 66%8600 GT18 FPSประมาณการ 62%RX 640015 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 58600 GT159 FPSประมาณการ 78%RX 6400137 FPSประมาณการ 78%8600 GT103 FPSประมาณการ 72%RX 640088 FPSประมาณการ 72%8600 GT67 FPSประมาณการ 66%RX 640057 FPSประมาณการ 66%8600 GT39 FPSประมาณการ 62%RX 640033 FPSประมาณการ 62%
God of War Ragnarök8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 640020 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 640017 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 64009 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts Legacy8600 GT103 FPSประมาณการ 72%RX 640089 FPSประมาณการ 72%8600 GT86 FPSประมาณการ 72%RX 640074 FPSประมาณการ 72%8600 GT48 FPSประมาณการ 66%RX 640041 FPSประมาณการ 66%8600 GT18 FPSประมาณการ 62%RX 640016 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 20248600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 640020 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 640017 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 64009 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter Wilds8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 640020 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 640017 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 64009 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Starfield8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 640020 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 640017 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 64009 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Average FPS8600 GT72 FPSRX 640062 FPS8600 GT56 FPSRX 640048 FPS8600 GT30 FPSRX 640026 FPS8600 GT13 FPSRX 640012 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GTRX 6400ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100383314%
H2H Compute IndexH2H Index / 100314435%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100314128%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001360129%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GTRX 6400ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100274550%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100284444%
H2H Inference IndexH2H Index / 100314128%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100244867%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100304131%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTRX 6400
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTRX 6400
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 2.0
กระบวนการผลิต80 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTRX 6400
จำนวนทรานซิสเตอร์289 million5400 millionดีกว่า
ขนาด die169 mm²107 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์32768ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน540 MHz1923 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost540 MHz2321 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTRX 6400
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x4
ความยาว170 mmVaries by board
ความหนาSingle-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า250 W
ขั้วต่อไฟNoneNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTRX 6400
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด32
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8600 GT และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTRX 6400
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS0.0763.565ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8600 GT62
อุปกรณ์ BRX 640058
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8600 GT or RX 6400?

8600 GT has the higher overall gaming score, while 8600 GT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8600 GT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8600 GT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8600 GT offers more overall performance, while 8600 GT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8600 GT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8600 GT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8600 GT leads in combined 1440p performance. 8600 GT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8600 GT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8600 GT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8600 GT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8600 GT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.