H2H

GeForce 8800 GS vs GeForce 8400 GS

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

8800 GS เหนือกว่า 8400 GS 2% ตามดัชนีรวม Head to Head+2%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8800 GS vs GeForce 8400 GS: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS แสดงว่า 8800 GS นำ 2% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8400 GS อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4342
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
1713
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8800 GS เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8800 GS นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8800 GS ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

8800 GS นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿0

ราคาเท่ากัน

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 54–59จาก 317
8800 GS#56ตำแหน่งในอันดับ GPU
8400 GS#61ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8400 GS

170 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 GS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8800 GS8400 GS
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
43ดีกว่า
42
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
35ดีกว่า
34
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
65ดีกว่า
64
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8800 GS8400 GS
Device classDesktopDesktop
HDMI
DisplayPort
DirectX10.010.0
Vulkan
OpenGL3.33.3
TFLOPS0.264ดีกว่า0.029
การใช้พลังงาน105 W40 Wดีกว่า
วันที่เปิดตัว20082007
สถาปัตยกรรมTeslaTesla
ชนิดหน่วยความจำGDDR3DDR2
ขั้วต่อไฟ6 pinNone
ความหนาSingle-slotSingle-slot
Upscaling
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$79$79
หน่วย shader / คอร์96ดีกว่า16
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา550 MHz567 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน550 MHz567 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost550 MHz567 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ768 MB GDDR3ดีกว่า512 MB DDR2
ความถี่หน่วยความจำ1,9 GHz800 MHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ46 GB/s6400 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 1x16
การใช้พลังงาน105 W40 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต65 nmดีกว่า80 nm
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ความยาว229 mm170 mmดีกว่า
ขนาด die324 mm²127 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.05 MBL2 0.02 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์754 millionดีกว่า210 million
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16002560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8800 GS8400 GS
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 64%
24 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 64%
21 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 58%
12 FPSประมาณการ 60%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 56%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8800 GS26 FPSประมาณการ 64%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%8800 GS22 FPSประมาณการ 64%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%8800 GS12 FPSประมาณการ 58%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%8800 GS5 FPSประมาณการ 55%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Call of Duty: Warzone8800 GS26 FPSประมาณการ 64%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%8800 GS22 FPSประมาณการ 64%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%8800 GS12 FPSประมาณการ 58%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%8800 GS5 FPSประมาณการ 55%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Counter-Strike 28800 GS216 FPSประมาณการ 72%8400 GS204 FPSประมาณการ 72%8800 GS152 FPSประมาณการ 72%8400 GS143 FPSประมาณการ 72%8800 GS85 FPSประมาณการ 66%8400 GS88 FPSประมาณการ 68%8800 GS31 FPSประมาณการ 62%8400 GS34 FPSประมาณการ 64%
Cyberpunk 20778800 GS140 FPSประมาณการ 72%8400 GS132 FPSประมาณการ 72%8800 GS120 FPSประมาณการ 72%8400 GS113 FPSประมาณการ 72%8800 GS62 FPSประมาณการ 66%8400 GS64 FPSประมาณการ 68%8800 GS21 FPSประมาณการ 62%8400 GS23 FPSประมาณการ 64%
Forza Horizon 58800 GS176 FPSประมาณการ 78%8400 GS166 FPSประมาณการ 78%8800 GS114 FPSประมาณการ 72%8400 GS108 FPSประมาณการ 72%8800 GS77 FPSประมาณการ 66%8400 GS79 FPSประมาณการ 68%8800 GS45 FPSประมาณการ 62%8400 GS49 FPSประมาณการ 64%
God of War Ragnarök8800 GS26 FPSประมาณการ 64%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%8800 GS22 FPSประมาณการ 64%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%8800 GS12 FPSประมาณการ 58%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%8800 GS5 FPSประมาณการ 55%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Hogwarts Legacy8800 GS114 FPSประมาณการ 72%8400 GS108 FPSประมาณการ 72%8800 GS95 FPSประมาณการ 72%8400 GS90 FPSประมาณการ 72%8800 GS55 FPSประมาณการ 66%8400 GS57 FPSประมาณการ 68%8800 GS21 FPSประมาณการ 62%8400 GS23 FPSประมาณการ 64%
Microsoft Flight Simulator 20248800 GS26 FPSประมาณการ 64%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%8800 GS22 FPSประมาณการ 64%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%8800 GS12 FPSประมาณการ 58%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%8800 GS5 FPSประมาณการ 55%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Monster Hunter Wilds8800 GS26 FPSประมาณการ 64%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%8800 GS22 FPSประมาณการ 64%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%8800 GS12 FPSประมาณการ 58%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%8800 GS5 FPSประมาณการ 55%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Starfield8800 GS26 FPSประมาณการ 64%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%8800 GS22 FPSประมาณการ 64%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%8800 GS12 FPSประมาณการ 58%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%8800 GS5 FPSประมาณการ 55%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Average FPS8800 GS80 FPS8400 GS75 FPS8800 GS61 FPS8400 GS58 FPS8800 GS35 FPS8400 GS36 FPS8800 GS15 FPS8400 GS16 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 GS8400 GSส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10043422%
H2H Compute IndexH2H Index / 10035343%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10036346%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100171327%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 GS8400 GSส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10031297%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100333010%
H2H Inference IndexH2H Index / 10036346%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100292611%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10035336%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GS8400 GS
DirectX10.010.0
Vulkan
OpenGL3.33.3
Upscaling
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GS8400 GS
สถาปัตยกรรมTeslaTesla
กระบวนการผลิต65 nmดีกว่า80 nm
วันที่เปิดตัว20082007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GS8400 GS
จำนวนทรานซิสเตอร์754 millionดีกว่า210 million
ขนาด die324 mm²127 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์96ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน550 MHz567 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost550 MHz567 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GS8400 GS
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 1x16
ความยาว229 mm170 mmดีกว่า
ความหนาSingle-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ6 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GS8400 GS
HDMI
DisplayPort
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16002560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8800 GS และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GS8400 GS
หน่วยความจำวิดีโอ768 MB GDDR3ดีกว่า512 MB DDR2
ชนิดหน่วยความจำGDDR3DDR2
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS0.264ดีกว่า0.029
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8800 GS65
อุปกรณ์ B8400 GS64
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8800 GS or 8400 GS?

8800 GS has the higher overall gaming score, while 8800 GS offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 GS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 GS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8800 GS offers more overall performance, while 8800 GS offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 GS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8800 GS is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8800 GS leads in combined 1440p performance. 8800 GS can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8800 GS is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8400 GS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8400 GS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8800 GS if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.