H2H

GeForce 8800 GT vs Radeon RX 7650 GRE

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7650 GRE เหนือกว่า 8800 GT 26% ตามดัชนีรวม Head to Head+26%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8800 GT vs Radeon RX 7650 GRE: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE แสดงว่า RX 7650 GRE นำ 26% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 GT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3949
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10096
ราคา / ประสิทธิภาพ
10072
ความจุหน่วยความจำ
1368
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

อุปกรณ์ได้คะแนนรวมเท่ากัน

8800 GT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8800 GT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ0%

ประสิทธิภาพแทบเท่ากัน

ส่วนต่างราคา฿19,161

8800 GT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 78–83จาก 317
8800 GT#84ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 7650 GRE#80ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7650 GRE

112 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 GT

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8800 GTRX 7650 GRE
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
39
49ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
34
42ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
32
39ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
96
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8800 GTRX 7650 GRE
Device classDesktopDesktop
HDMIHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.33622.08ดีกว่า
การใช้พลังงาน125 Wดีกว่า170 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
ขั้วต่อไฟ6 pin8 pin
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา600 MHz1720 - 2695 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน600 MHz1720 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost600 MHz2695 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ1,8 GHz18 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ58 GB/s288 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน125 Wดีกว่า170 W
กระบวนการผลิต65 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072025
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 3.0
ความหนาSingle-slotDual-slot
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$549
หน่วย shader / คอร์1122048ดีกว่า
PSU ที่แนะนำ300 Wดีกว่า450 W
ความยาว229 mm204 mmดีกว่า
ขนาด die324 mm²204 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.06 MBดีกว่าL1 128 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์754 million13300 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8800 GTRX 7650 GRE
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 64%
28 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 64%
23 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
11 FPSประมาณการ 58%
16 FPSประมาณการ 64%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
6 FPSประมาณการ 56%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%
Call of Duty: Warzone8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%
Counter-Strike 28800 GT195 FPSประมาณการ 72%RX 7650 GRE232 FPSประมาณการ 74%8800 GT137 FPSประมาณการ 72%RX 7650 GRE163 FPSประมาณการ 74%8800 GT77 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE117 FPSประมาณการ 72%8800 GT29 FPSประมาณการ 63%RX 7650 GRE35 FPSประมาณการ 64%
Cyberpunk 20778800 GT126 FPSประมาณการ 72%RX 7650 GRE150 FPSประมาณการ 74%8800 GT108 FPSประมาณการ 72%RX 7650 GRE129 FPSประมาณการ 74%8800 GT56 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE85 FPSประมาณการ 72%8800 GT19 FPSประมาณการ 63%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 64%
Forza Horizon 58800 GT159 FPSประมาณการ 78%RX 7650 GRE189 FPSประมาณการ 80%8800 GT103 FPSประมาณการ 72%RX 7650 GRE122 FPSประมาณการ 74%8800 GT69 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE105 FPSประมาณการ 72%8800 GT43 FPSประมาณการ 63%RX 7650 GRE51 FPSประมาณการ 64%
God of War Ragnarök8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%
Hogwarts Legacy8800 GT103 FPSประมาณการ 72%RX 7650 GRE122 FPSประมาณการ 74%8800 GT86 FPSประมาณการ 72%RX 7650 GRE102 FPSประมาณการ 74%8800 GT50 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE76 FPSประมาณการ 72%8800 GT20 FPSประมาณการ 63%RX 7650 GRE24 FPSประมาณการ 64%
Microsoft Flight Simulator 20248800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%
Monster Hunter Wilds8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%
Starfield8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%
Average FPS8800 GT72 FPSRX 7650 GRE86 FPS8800 GT55 FPSRX 7650 GRE65 FPS8800 GT32 FPSRX 7650 GRE48 FPS8800 GT14 FPSRX 7650 GRE17 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 GTRX 7650 GREส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100394923%
H2H Compute IndexH2H Index / 100325858%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100325451%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001368136%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100100964%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 GTRX 7650 GREส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100275873%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100285768%
H2H Inference IndexH2H Index / 100325451%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100246086%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100315556%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7650 GRE
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7650 GRE
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 3.0
กระบวนการผลิต65 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072025
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7650 GRE
จำนวนทรานซิสเตอร์754 million13300 millionดีกว่า
ขนาด die324 mm²204 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1122048ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน600 MHz1720 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost600 MHz2695 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7650 GRE
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 4x8
ความยาว229 mm204 mmดีกว่า
ความหนาSingle-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ300 Wดีกว่า450 W
ขั้วต่อไฟ6 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7650 GRE
HDMIHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7650 GRE ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7650 GRE
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
TFLOPS0.33622.08ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8800 GT62
อุปกรณ์ BRX 7650 GRE62
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8800 GT or RX 7650 GRE?

8800 GT has the higher overall gaming score, while 8800 GT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 GT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 GT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8800 GT offers more overall performance, while 8800 GT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 GT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8800 GT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8800 GT leads in combined 1440p performance. 8800 GT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8800 GT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8800 GT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8800 GT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8800 GT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.