H2H

GeForce 8800 GTS rev 2 vs Radeon Vega II 8CU 4700G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Vega II 8CU 4700G เหนือกว่า 8800 GTS rev 2 15% ตามดัชนีรวม Head to Head+15%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8800 GTS rev 2 vs Radeon Vega II 8CU 4700G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G แสดงว่า Vega II 8CU 4700G นำ 15% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 GTS rev 2 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
3945
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8800 GTS rev 2 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8800 GTS rev 2 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8800 GTS rev 2 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

8800 GTS rev 2 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿5,824

8800 GTS rev 2 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 72–77จาก 319
8800 GTS rev 2#74ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega II 8CU 4700Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon Vega II 8CU 4700G

158 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 GTS rev 2

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
39
45ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
34
39ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
32
36ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
96ดีกว่า
51
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
61ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700G
หน่วย shader / คอร์8Not publicly specified
บัสหน่วยความจำ256 bitSystem memory interface
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ52 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16IGP
การใช้พลังงาน135 W
กระบวนการผลิต65 nm7 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ200 WVaries by board
ความยาว170 mmVaries by board
ขนาด die86 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL2 0.02 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์210 millionNot publicly specified
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุดVaries by board7680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
Device classDesktopDesktop
DirectX10.012.2
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.0222.1ดีกว่า
การใช้พลังงาน135 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR3SMA
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา650 MHzดีกว่า400 - 2100 MHz
ความเร็วพื้นฐาน650 MHzดีกว่า400 MHz
ความเร็ว Boost650 MHz2100 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3- SMA
ความถี่หน่วยความจำ1,64 GHz
ขั้วต่อไฟ6 pinIntegrated (shared power)
วันที่เปิดตัว20072020
สถาปัตยกรรมTeslaNot publicly specified
ความหนาSingle-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$79
UpscalingNot supportedFSR
VulkanNot supported1.2
DisplayPortBoard dependentDisplayPort 1.4a
HDMIBoard dependentHDMI 2.1
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 64%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 64%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
11 FPSประมาณการ 58%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: Warzone8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 28800 GTS rev 2194 FPSประมาณการ 72%Vega II 8CU 4700G185 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2137 FPSประมาณการ 72%Vega II 8CU 4700G130 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 276 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G101 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 229 FPSประมาณการ 63%Vega II 8CU 4700G50 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 20778800 GTS rev 2125 FPSประมาณการ 72%Vega II 8CU 4700G119 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2108 FPSประมาณการ 72%Vega II 8CU 4700G103 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 255 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G73 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 219 FPSประมาณการ 63%Vega II 8CU 4700G34 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 58800 GTS rev 2158 FPSประมาณการ 78%Vega II 8CU 4700G150 FPSประมาณการ 80%8800 GTS rev 2102 FPSประมาณการ 72%Vega II 8CU 4700G97 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 269 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G91 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 242 FPSประมาณการ 63%Vega II 8CU 4700G74 FPSประมาณการ 74%
God of War Ragnarök8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts Legacy8800 GTS rev 2102 FPSประมาณการ 72%Vega II 8CU 4700G97 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 286 FPSประมาณการ 72%Vega II 8CU 4700G81 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 250 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G65 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 63%Vega II 8CU 4700G34 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 20248800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter Wilds8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%
Starfield8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPS8800 GTS rev 272 FPSVega II 8CU 4700G68 FPS8800 GTS rev 255 FPSVega II 8CU 4700G53 FPS8800 GTS rev 232 FPSVega II 8CU 4700G41 FPS8800 GTS rev 214 FPSVega II 8CU 4700G24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100394514%
H2H Compute IndexH2H Index / 100324942%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100324534%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100130200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100960200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100274550%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100284547%
H2H Inference IndexH2H Index / 100324534%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100244561%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100314537%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700G
DirectX10.012.2
VulkanNot supported1.2
OpenGL3.34.6
UpscalingNot supportedFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700G
สถาปัตยกรรมTeslaNot publicly specified
กระบวนการผลิต65 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072020
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700G
จำนวนทรานซิสเตอร์210 millionNot publicly specified
ขนาด die86 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์8Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน650 MHzดีกว่า400 MHz
ความเร็ว Boost650 MHz2100 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700G
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16IGP
ความยาว170 mmVaries by board
ความหนาSingle-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ200 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ6 pinIntegrated (shared power)

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700G
HDMIBoard dependentHDMI 2.1
DisplayPortBoard dependentDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุดVaries by board7680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8800 GTS rev 2 และ Vega II 8CU 4700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTS rev 2Vega II 8CU 4700G
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3- SMA
ชนิดหน่วยความจำGDDR3SMA
บัสหน่วยความจำ256 bitSystem memory interface
TFLOPS0.0222.1ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8800 GTS rev 261
อุปกรณ์ BVega II 8CU 4700G58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8800 GTS rev 2 or Vega II 8CU 4700G?

8800 GTS rev 2 has the higher overall gaming score, while 8800 GTS rev 2 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 GTS rev 2 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 GTS rev 2 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8800 GTS rev 2 offers more overall performance, while 8800 GTS rev 2 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 GTS rev 2 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8800 GTS rev 2 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8800 GTS rev 2 leads in combined 1440p performance. 8800 GTS rev 2 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8800 GTS rev 2 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8800 GTS rev 2 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8800 GTS rev 2 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8800 GTS rev 2 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.