H2H

Intel Arc A310 vs Radeon Vega 11CU 2400G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Vega 11CU 2400G เหนือกว่า Arc A310 30% ตามดัชนีรวม Head to Head+30%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A310 vs Radeon Vega 11CU 2400G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G แสดงว่า Vega 11CU 2400G นำ 30% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A310 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
3343
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A310 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A310 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A310 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

Arc A310 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿500

Arc A310 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 154–159จาก 317
Arc A310ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega 11CU 2400Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon Vega 11CU 2400G

61 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Vega 11CU 2400G

100/100 · ราคา $119

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A310Vega 11CU 2400G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
33
43ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
30
37ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
28
35ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
50
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
58ดีกว่า
57
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A310Vega 11CU 2400G
DisplayPortmini-DisplayPort 2.0DisplayPort 1.4
Device classDesktopDesktop
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS2.688ดีกว่า1.76
การใช้พลังงาน75 W
ความหนาSingle-slotVaries by board
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
UpscalingXeSS
ขั้วต่อไฟNone
วันที่เปิดตัว20222018
สถาปัตยกรรมXe-HPGNot publicly specified
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1750 - 2000 MHzดีกว่า300 - 1250 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1750 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า1250 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ4 GB GDDR6- SMA
ความถี่หน่วยความจำ15,5 GHz
บัสหน่วยความจำ64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ124 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8IGP
การใช้พลังงาน75 W
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ200 WVaries by board
Compute APIOpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$169
หน่วย shader / คอร์768Not publicly specified
ขนาด die157 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL2 4 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์7200 millionNot publicly specified
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
ความยาวVaries by boardVaries by board
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A310Vega 11CU 2400G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
20 FPSประมาณการ 64%
21 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
17 FPSประมาณการ 64%
18 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
9 FPSประมาณการ 58%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A31020 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneArc A31020 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2Arc A310165 FPSประมาณการ 72%Vega 11CU 2400G178 FPSประมาณการ 74%Arc A310116 FPSประมาณการ 72%Vega 11CU 2400G125 FPSประมาณการ 74%Arc A31062 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G97 FPSประมาณการ 74%Arc A31022 FPSประมาณการ 62%Vega 11CU 2400G48 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077Arc A310106 FPSประมาณการ 72%Vega 11CU 2400G115 FPSประมาณการ 74%Arc A31092 FPSประมาณการ 72%Vega 11CU 2400G99 FPSประมาณการ 74%Arc A31045 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G71 FPSประมาณการ 74%Arc A31015 FPSประมาณการ 62%Vega 11CU 2400G32 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5Arc A310134 FPSประมาณการ 78%Vega 11CU 2400G145 FPSประมาณการ 80%Arc A31087 FPSประมาณการ 72%Vega 11CU 2400G94 FPSประมาณการ 74%Arc A31056 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G88 FPSประมาณการ 74%Arc A31033 FPSประมาณการ 62%Vega 11CU 2400G71 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökArc A31020 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyArc A31087 FPSประมาณการ 72%Vega 11CU 2400G94 FPSประมาณการ 74%Arc A31073 FPSประมาณการ 72%Vega 11CU 2400G79 FPSประมาณการ 74%Arc A31041 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G63 FPSประมาณการ 74%Arc A31015 FPSประมาณการ 62%Vega 11CU 2400G33 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A31020 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsArc A31020 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldArc A31020 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSArc A31061 FPSVega 11CU 2400G66 FPSArc A31047 FPSVega 11CU 2400G51 FPSArc A31026 FPSVega 11CU 2400G40 FPSArc A31012 FPSVega 11CU 2400G23 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A310Vega 11CU 2400Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100334326%
H2H Compute IndexH2H Index / 10042432%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10041435%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100600200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001000200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A310Vega 11CU 2400Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10045435%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10044432%
H2H Inference IndexH2H Index / 10041435%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100484311%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10041435%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A310Vega 11CU 2400G
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A310Vega 11CU 2400G
สถาปัตยกรรมXe-HPGNot publicly specified
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20222018
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A310Vega 11CU 2400G
จำนวนทรานซิสเตอร์7200 millionNot publicly specified
ขนาด die157 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์768Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน1750 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า1250 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A310Vega 11CU 2400G
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8IGP
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาSingle-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ200 WVaries by board
ขั้วต่อไฟNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A310Vega 11CU 2400G
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortmini-DisplayPort 2.0DisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A310 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A310Vega 11CU 2400G
หน่วยความจำวิดีโอ4 GB GDDR6- SMA
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
บัสหน่วยความจำ64 bit
TFLOPS2.688ดีกว่า1.76
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A31058
อุปกรณ์ BVega 11CU 2400G57
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A310 or Vega 11CU 2400G?

Arc A310 has the higher overall gaming score, while Arc A310 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Arc A310 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Arc A310 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A310 offers more overall performance, while Arc A310 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Arc A310 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A310 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A310 leads in combined 1440p performance. Arc A310 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A310 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A310 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A310 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A310 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.