H2H

Intel Arc A580 vs Radeon RX 6950 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6950 XT เหนือกว่า Arc A580 19% ตามดัชนีรวม Head to Head+19%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A580 vs Radeon RX 6950 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT แสดงว่า RX 6950 XT นำ 19% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A580 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4857
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
9157
ราคา / ประสิทธิภาพ
10069
ความจุหน่วยความจำ
6888
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A580 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A580 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A580 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ12%

Arc A580 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿19,994

Arc A580 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 46–51จาก 317
Arc A580#48ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6950 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A580

111 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A580

100/100 · ราคา $179

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A580RX 6950 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
48
57ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
41
47ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
39
45ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
91ดีกว่า
57
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
66ดีกว่า
59
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A580RX 6950 XT
ความถี่หน่วยความจำ16 GHz18 GHzดีกว่า
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS12.2923.65ดีกว่า
การใช้พลังงาน175 Wดีกว่า335 W
วันที่เปิดตัว20232022
สถาปัตยกรรมXe-HPGRDNA 2.0
UpscalingXeSSFSR
ความหนาDual-slotTriple-slot
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$179ดีกว่า$1099
หน่วย shader / คอร์30725120ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า700 W
ขนาด die406 mm²ดีกว่า520 mm²
แคชหน่วยความจำL2 8 MBดีกว่าL1 128 KB, L2 4 MB
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1700 - 2000 MHz1925 - 2324 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHz1925 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2000 MHz2324 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR616 GB GDDR6ดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 million26800 millionดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8+8 pin
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/s576 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน175 Wดีกว่า335 W
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า7 nm
จำนวนจอสูงสุด43
ความยาวVaries by board267 mm
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A580RX 6950 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
25 FPSประมาณการ 66%
28 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
7 FPSประมาณการ 61%
10 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A58025 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneArc A58025 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2Arc A580209 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT234 FPSประมาณการ 74%Arc A580147 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT165 FPSประมาณการ 74%Arc A580114 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT128 FPSประมาณการ 74%Arc A58044 FPSประมาณการ 69%RX 6950 XT64 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077Arc A580135 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT151 FPSประมาณการ 74%Arc A580116 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT130 FPSประมาณการ 74%Arc A58083 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT93 FPSประมาณการ 74%Arc A58030 FPSประมาณการ 69%RX 6950 XT43 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5Arc A580170 FPSประมาณการ 80%RX 6950 XT191 FPSประมาณการ 80%Arc A580110 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT124 FPSประมาณการ 74%Arc A580103 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT115 FPSประมาณการ 74%Arc A58065 FPSประมาณการ 69%RX 6950 XT94 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökArc A58025 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyArc A580110 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT124 FPSประมาณการ 74%Arc A58092 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT103 FPSประมาณการ 74%Arc A58074 FPSประมาณการ 74%RX 6950 XT83 FPSประมาณการ 74%Arc A58030 FPSประมาณการ 69%RX 6950 XT43 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A58025 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsArc A58025 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
StarfieldArc A58025 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Average FPSArc A58077 FPSRX 6950 XT87 FPSArc A58059 FPSRX 6950 XT67 FPSArc A58047 FPSRX 6950 XT53 FPSArc A58021 FPSRX 6950 XT30 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A580RX 6950 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100485717%
H2H Compute IndexH2H Index / 100546518%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100546620%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100688826%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100915746%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A580RX 6950 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100577122%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100566921%
H2H Inference IndexH2H Index / 100546620%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100597423%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100546620%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580RX 6950 XT
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSSFSR
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580RX 6950 XT
สถาปัตยกรรมXe-HPGRDNA 2.0
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า7 nm
วันที่เปิดตัว20232022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580RX 6950 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 million26800 millionดีกว่า
ขนาด die406 mm²ดีกว่า520 mm²
หน่วย shader / คอร์30725120ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHz1925 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2000 MHz2324 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580RX 6950 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาวVaries by board267 mm
ความหนาDual-slotTriple-slot
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า700 W
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580RX 6950 XT
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A580 และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580RX 6950 XT
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR616 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS12.2923.65ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A58066
อุปกรณ์ BRX 6950 XT59
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A580 or RX 6950 XT?

Arc A580 has the higher overall gaming score, while Arc A580 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Arc A580 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Arc A580 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A580 offers more overall performance, while Arc A580 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Arc A580 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A580 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A580 leads in combined 1440p performance. Arc A580 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A580 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A580 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A580 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A580 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.