H2H

Intel Arc A580 vs Radeon VII

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A580 และ VII จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

VII เหนือกว่า Arc A580 8% ตามดัชนีรวม Head to Head+8%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A580 vs Radeon VII: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A580 และ VII แสดงว่า VII นำ 8% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A580 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4852
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
9159
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6888
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A580 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A580 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A580 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

Arc A580 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿500

VII ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 46–51จาก 317
Arc A580#48ตำแหน่งในอันดับ GPU
VII#81ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon VII

121 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A580

100/100 · ราคา $179

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A580VII
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
48
52ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
41
44ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
39
41ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
91ดีกว่า
59
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
66ดีกว่า
63
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A580VII
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า2 GHz
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
TFLOPS12.2913.44ดีกว่า
การใช้พลังงาน175 Wดีกว่า295 W
วันที่เปิดตัว20232019
สถาปัตยกรรมXe-HPGGCN 5.1
UpscalingXeSS
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$179ดีกว่า$399
หน่วย shader / คอร์30723840ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6HBM2
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า600 W
ขนาด die406 mm²331 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 8 MBดีกว่าL1 16 KB, L2 4 MB
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1700 - 2000 MHzดีกว่า1400 - 1800 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHzดีกว่า1400 MHz
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า1800 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR616 GB HBM2ดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า13230 million
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8+8 pin
บัสหน่วยความจำ256 bit4096 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/s1024 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
การใช้พลังงาน175 Wดีกว่า295 W
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า7 nm
จำนวนจอสูงสุด44
ความยาวVaries by board280 mm
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A580VII
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
25 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
7 FPSประมาณการ 61%
9 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A58025 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%VII9 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneArc A58025 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%VII9 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2Arc A580209 FPSประมาณการ 74%VII213 FPSประมาณการ 74%Arc A580147 FPSประมาณการ 74%VII150 FPSประมาณการ 74%Arc A580114 FPSประมาณการ 74%VII117 FPSประมาณการ 74%Arc A58044 FPSประมาณการ 69%VII58 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077Arc A580135 FPSประมาณการ 74%VII138 FPSประมาณการ 74%Arc A580116 FPSประมาณการ 74%VII119 FPSประมาณการ 74%Arc A58083 FPSประมาณการ 74%VII85 FPSประมาณการ 74%Arc A58030 FPSประมาณการ 69%VII39 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5Arc A580170 FPSประมาณการ 80%VII174 FPSประมาณการ 80%Arc A580110 FPSประมาณการ 74%VII112 FPSประมาณการ 74%Arc A580103 FPSประมาณการ 74%VII105 FPSประมาณการ 74%Arc A58065 FPSประมาณการ 69%VII85 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökArc A58025 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%VII9 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyArc A580110 FPSประมาณการ 74%VII112 FPSประมาณการ 74%Arc A58092 FPSประมาณการ 74%VII94 FPSประมาณการ 74%Arc A58074 FPSประมาณการ 74%VII76 FPSประมาณการ 74%Arc A58030 FPSประมาณการ 69%VII40 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A58025 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%VII9 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsArc A58025 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%VII9 FPSประมาณการ 66%
StarfieldArc A58025 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%VII9 FPSประมาณการ 66%
Average FPSArc A58077 FPSVII79 FPSArc A58059 FPSVII61 FPSArc A58047 FPSVII48 FPSArc A58021 FPSVII28 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A580VIIส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10048528%
H2H Compute IndexH2H Index / 10054599%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100546214%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100688826%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100915943%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A580VIIส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100576818%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100566616%
H2H Inference IndexH2H Index / 100546214%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100597220%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100546315%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580VII
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580VII
สถาปัตยกรรมXe-HPGGCN 5.1
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า7 nm
วันที่เปิดตัว20232019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580VII
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า13230 million
ขนาด die406 mm²331 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์30723840ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHzดีกว่า1400 MHz
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า1800 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580VII
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
ความยาวVaries by board280 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า600 W
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580VII
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A580 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A580VII
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR616 GB HBM2ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6HBM2
บัสหน่วยความจำ256 bit4096 bitดีกว่า
TFLOPS12.2913.44ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A58066
อุปกรณ์ BVII63
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A580 or VII?

Arc A580 has the higher overall gaming score, while Arc A580 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Arc A580 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Arc A580 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A580 offers more overall performance, while Arc A580 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Arc A580 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A580 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A580 leads in combined 1440p performance. Arc A580 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A580 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A580 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A580 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A580 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.