H2H

Intel Arc A770 vs Radeon RX 5700

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc A770 เหนือกว่า RX 5700 22% ตามดัชนีรวม Head to Head+22%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A770 vs Radeon RX 5700: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 แสดงว่า Arc A770 นำ 22% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 5700 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5545
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
8183
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
8868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A770 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A770 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A770 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ10%

Arc A770 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿4,332

RX 5700 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 33–38จาก 317
Arc A770#35ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 5700#78ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 5700

176 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 5700

100/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A770RX 5700
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
55ดีกว่า
45
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
46ดีกว่า
39
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
44ดีกว่า
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
81
83ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
69ดีกว่า
63
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A770RX 5700
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS19.66ดีกว่า7.949
การใช้พลังงาน225 W180 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6+8 pin
แคชหน่วยความจำL2 16 MBL2 4 MB
UpscalingXeSSFSR
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2100 - 2400 MHzดีกว่า1465 - 1625 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2100 MHzดีกว่า1465 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า1625 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า14 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/sดีกว่า448 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
วันที่เปิดตัว20222019
สถาปัตยกรรมXe-HPGRDNA 1.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$329$299ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์4096ดีกว่า2304
การใช้พลังงาน225 W180 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า7 nm
PSU ที่แนะนำ550 W450 Wดีกว่า
ขนาด die406 mm²251 mm²ดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า10300 million
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
ความยาวVaries by board268 mm
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A770RX 5700
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
27 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
15 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
10 FPSประมาณการ 66%
6 FPSประมาณการ 60%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 570023 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Call of Duty: WarzoneArc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 570023 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Counter-Strike 2Arc A770228 FPSประมาณการ 74%RX 5700196 FPSประมาณการ 74%Arc A770160 FPSประมาณการ 74%RX 5700138 FPSประมาณการ 74%Arc A770125 FPSประมาณการ 74%RX 5700107 FPSประมาณการ 74%Arc A77062 FPSประมาณการ 74%RX 570040 FPSประมาณการ 68%
Cyberpunk 2077Arc A770147 FPSประมาณการ 74%RX 5700126 FPSประมาณการ 74%Arc A770127 FPSประมาณการ 74%RX 5700109 FPSประมาณการ 74%Arc A77090 FPSประมาณการ 74%RX 570078 FPSประมาณการ 74%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%RX 570027 FPSประมาณการ 68%
Forza Horizon 5Arc A770186 FPSประมาณการ 80%RX 5700159 FPSประมาณการ 80%Arc A770120 FPSประมาณการ 74%RX 5700103 FPSประมาณการ 74%Arc A770112 FPSประมาณการ 74%RX 570096 FPSประมาณการ 74%Arc A77091 FPSประมาณการ 74%RX 570058 FPSประมาณการ 68%
God of War RagnarökArc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 570023 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Hogwarts LegacyArc A770120 FPSประมาณการ 74%RX 5700103 FPSประมาณการ 74%Arc A770101 FPSประมาณการ 74%RX 570086 FPSประมาณการ 74%Arc A77081 FPSประมาณการ 74%RX 570069 FPSประมาณการ 74%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%RX 570027 FPSประมาณการ 68%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 570023 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Monster Hunter WildsArc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 570023 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
StarfieldArc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 570023 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%
Average FPSArc A77084 FPSRX 570072 FPSArc A77065 FPSRX 570056 FPSArc A77051 FPSRX 570044 FPSArc A77030 FPSRX 570019 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A770RX 5700ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100554520%
H2H Compute IndexH2H Index / 100645025%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100645221%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100886826%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10081832%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A770RX 5700ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100705524%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100685423%
H2H Inference IndexH2H Index / 100645221%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100735823%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100655222%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A770RX 5700
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSSFSR
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A770RX 5700
สถาปัตยกรรมXe-HPGRDNA 1.0
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า7 nm
วันที่เปิดตัว20222019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A770RX 5700
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า10300 million
ขนาด die406 mm²251 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์4096ดีกว่า2304
ความเร็วพื้นฐาน2100 MHzดีกว่า1465 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า1625 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A770RX 5700
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาวVaries by board268 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ550 W450 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A770RX 5700
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A770 และ RX 5700 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A770RX 5700
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS19.66ดีกว่า7.949
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A77069
อุปกรณ์ BRX 570063
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A770 or RX 5700?

Arc A770 has the higher overall gaming score, while Arc A770 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Arc A770 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Arc A770 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A770 offers more overall performance, while Arc A770 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Arc A770 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A770 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A770 leads in combined 1440p performance. Arc A770 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A770 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 5700 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 5700 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A770 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.