H2H

Intel Arc B570 vs Radeon RX 570 4GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc B570 เหนือกว่า RX 570 4GB 27% ตามดัชนีรวม Head to Head+27%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc B570 vs Radeon RX 570 4GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB แสดงว่า Arc B570 นำ 27% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 570 4GB อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4737
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10082
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
7456
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc B570 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc B570 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc B570 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ16%

Arc B570 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿5,332

RX 570 4GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 42–47จาก 317
Arc B570#44ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 570 4GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 570 4GB

96 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc B570

100/100 · ราคา $219

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc B570RX 570 4GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
47ดีกว่า
37
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
40ดีกว่า
33
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
38ดีกว่า
31
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
82
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
67ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc B570RX 570 4GB
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingXeSS
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS11.52ดีกว่า5.095
การใช้พลังงาน150 W150 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20252017
สถาปัตยกรรมXe2-HPGPolaris
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$219
หน่วย shader / คอร์2304ดีกว่า2048
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2500 - 2500 MHzดีกว่า1168 - 1244 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2500 MHzดีกว่า1168 MHz
ความเร็ว Boost2500 MHzดีกว่า1244 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ10 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR5
ความถี่หน่วยความจำ19 GHzดีกว่า7 GHz
บัสหน่วยความจำ160 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ380 GB/sดีกว่า224 GB/s
การใช้พลังงาน150 W150 W
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ความยาว272 mmVaries by board
ขนาด die272 mm²232 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 250 KB, L2 18 MBL1 16 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์19600 millionดีกว่า5700 million
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc B570RX 570 4GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
25 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 66%
10 FPSประมาณการ 60%
4K Ultra
7 FPSประมาณการ 60%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc B57025 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneArc B57025 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2Arc B570208 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB185 FPSประมาณการ 74%Arc B570146 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB130 FPSประมาณการ 74%Arc B570114 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB73 FPSประมาณการ 68%Arc B57041 FPSประมาณการ 68%RX 570 4GB25 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077Arc B570134 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB120 FPSประมาณการ 74%Arc B570116 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB103 FPSประมาณการ 74%Arc B57082 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB53 FPSประมาณการ 68%Arc B57028 FPSประมาณการ 68%RX 570 4GB17 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5Arc B570169 FPSประมาณการ 80%RX 570 4GB151 FPSประมาณการ 80%Arc B570110 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB98 FPSประมาณการ 74%Arc B570102 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB65 FPSประมาณการ 68%Arc B57061 FPSประมาณการ 68%RX 570 4GB36 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökArc B57025 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyArc B570110 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB98 FPSประมาณการ 74%Arc B57092 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB82 FPSประมาณการ 74%Arc B57074 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB47 FPSประมาณการ 68%Arc B57028 FPSประมาณการ 68%RX 570 4GB17 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc B57025 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsArc B57025 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldArc B57025 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSArc B57077 FPSRX 570 4GB69 FPSArc B57059 FPSRX 570 4GB53 FPSArc B57047 FPSRX 570 4GB30 FPSArc B57020 FPSRX 570 4GB13 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc B570RX 570 4GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100473724%
H2H Compute IndexH2H Index / 100574035%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100554227%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100745628%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001008220%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc B570RX 570 4GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100594527%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100584427%
H2H Inference IndexH2H Index / 100554227%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100624728%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100554324%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570RX 570 4GB
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570RX 570 4GB
สถาปัตยกรรมXe2-HPGPolaris
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20252017
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570RX 570 4GB
จำนวนทรานซิสเตอร์19600 millionดีกว่า5700 million
ขนาด die272 mm²232 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2304ดีกว่า2048
ความเร็วพื้นฐาน2500 MHzดีกว่า1168 MHz
ความเร็ว Boost2500 MHzดีกว่า1244 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570RX 570 4GB
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
ความยาว272 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570RX 570 4GB
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc B570 และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570RX 570 4GB
หน่วยความจำวิดีโอ10 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR5
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
บัสหน่วยความจำ160 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS11.52ดีกว่า5.095
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc B57067
อุปกรณ์ BRX 570 4GB58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc B570 or RX 570 4GB?

Arc B570 has the higher overall gaming score, while Arc B570 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Arc B570 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Arc B570 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc B570 offers more overall performance, while Arc B570 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Arc B570 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc B570 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc B570 leads in combined 1440p performance. Arc B570 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc B570 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc B570 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc B570 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc B570 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.