H2H

GeForce GTX 1060 3GB vs Intel Arc A310

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

GTX 1060 3GB เหนือกว่า Arc A310 9% ตามดัชนีรวม Head to Head+9%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce GTX 1060 3GB vs Intel Arc A310: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 แสดงว่า GTX 1060 3GB นำ 9% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A310 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3633
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
5660
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

GTX 1060 3GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

GTX 1060 3GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน GTX 1060 3GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

GTX 1060 3GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿2,166

GTX 1060 3GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 137–142จาก 317
GTX 1060 3GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A310ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce GTX 1060 3GB

77 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A310

100/100 · ราคา $169

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryGTX 1060 3GBArc A310
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
36ดีกว่า
33
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
32ดีกว่า
30
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
30ดีกว่า
28
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
60ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationGTX 1060 3GBArc A310
DisplayPortDisplayPort 1.4amini-DisplayPort 2.0
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
จำนวนจอสูงสุด54
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.112.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS3.935ดีกว่า2.688
การใช้พลังงาน120 W75 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR5GDDR6
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1506 - 1708 MHz1750 - 2000 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1506 MHz1750 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1708 MHz2000 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ3 GB GDDR54 GB GDDR6ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ8 GHz15,5 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ192 GB/sดีกว่า124 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x8
ขั้วต่อไฟ6 pinNone
วันที่เปิดตัว20162022
สถาปัตยกรรมPascalXe-HPG
ความหนาDual-slotSingle-slot
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 6.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$179$169ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1152ดีกว่า768
การใช้พลังงาน120 W75 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต16 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ความยาว250 mmVaries by board
ขนาด die200 mm²157 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 48 KB, L2 1.5 MBL2 4 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์4400 million7200 millionดีกว่า
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

GTX 1060 3GBArc A310
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
22 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
18 FPSประมาณการ 65%
17 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
10 FPSประมาณการ 59%
9 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongGTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneGTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2GTX 1060 3GB185 FPSประมาณการ 74%Arc A310165 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB127 FPSประมาณการ 73%Arc A310116 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB69 FPSประมาณการ 67%Arc A31062 FPSประมาณการ 66%GTX 1060 3GB24 FPSประมาณการ 62%Arc A31022 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077GTX 1060 3GB120 FPSประมาณการ 74%Arc A310106 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB100 FPSประมาณการ 73%Arc A31092 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB50 FPSประมาณการ 67%Arc A31045 FPSประมาณการ 66%GTX 1060 3GB16 FPSประมาณการ 62%Arc A31015 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5GTX 1060 3GB151 FPSประมาณการ 80%Arc A310134 FPSประมาณการ 78%GTX 1060 3GB95 FPSประมาณการ 73%Arc A31087 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB63 FPSประมาณการ 67%Arc A31056 FPSประมาณการ 66%GTX 1060 3GB35 FPSประมาณการ 62%Arc A31033 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökGTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyGTX 1060 3GB98 FPSประมาณการ 74%Arc A31087 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB79 FPSประมาณการ 73%Arc A31073 FPSประมาณการ 72%GTX 1060 3GB45 FPSประมาณการ 67%Arc A31041 FPSประมาณการ 66%GTX 1060 3GB16 FPSประมาณการ 62%Arc A31015 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024GTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsGTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
StarfieldGTX 1060 3GB22 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB18 FPSประมาณการ 65%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%GTX 1060 3GB10 FPSประมาณการ 59%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%GTX 1060 3GB5 FPSประมาณการ 55%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Average FPSGTX 1060 3GB69 FPSArc A31061 FPSGTX 1060 3GB51 FPSArc A31047 FPSGTX 1060 3GB29 FPSArc A31026 FPSGTX 1060 3GB12 FPSArc A31012 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีGTX 1060 3GBArc A310ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10036339%
H2H Compute IndexH2H Index / 10042420%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10042412%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10056607%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีGTX 1060 3GBArc A310ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10045450%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10044440%
H2H Inference IndexH2H Index / 10042412%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10047482%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10042412%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1060 3GBArc A310
DirectX12.112.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 6.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1060 3GBArc A310
สถาปัตยกรรมPascalXe-HPG
กระบวนการผลิต16 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20162022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1060 3GBArc A310
จำนวนทรานซิสเตอร์4400 million7200 millionดีกว่า
ขนาด die200 mm²157 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1152ดีกว่า768
ความเร็วพื้นฐาน1506 MHz1750 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1708 MHz2000 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1060 3GBArc A310
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x8
ความยาว250 mmVaries by board
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ6 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1060 3GBArc A310
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4amini-DisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด54
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ GTX 1060 3GB และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1060 3GBArc A310
หน่วยความจำวิดีโอ3 GB GDDR54 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR5GDDR6
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS3.935ดีกว่า2.688
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AGTX 1060 3GB60
อุปกรณ์ BArc A31058
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: GTX 1060 3GB or Arc A310?

GTX 1060 3GB has the higher overall gaming score, while GTX 1060 3GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

GTX 1060 3GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

GTX 1060 3GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

GTX 1060 3GB offers more overall performance, while GTX 1060 3GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

GTX 1060 3GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

GTX 1060 3GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

GTX 1060 3GB leads in combined 1440p performance. GTX 1060 3GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

GTX 1060 3GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A310 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A310 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to GTX 1060 3GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.