H2H

GeForce GTX 1660 SUPER vs GeForce 8800 Ultra

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

8800 Ultra เหนือกว่า GTX 1660 SUPER 8% ตามดัชนีรวม Head to Head+8%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce GTX 1660 SUPER vs GeForce 8800 Ultra: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra แสดงว่า 8800 Ultra นำ 8% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ GTX 1660 SUPER อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4043
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10084
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6017
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

GTX 1660 SUPER เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

GTX 1660 SUPER นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน GTX 1660 SUPER ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

GTX 1660 SUPER นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿18,000

8800 Ultra ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 73–78จาก 319
GTX 1660 SUPERไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
8800 Ultra#75ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce GTX 1660 SUPER

179 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 Ultra

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryGTX 1660 SUPER8800 Ultra
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
40
43ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
35
37ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
33
35ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
84
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
63ดีกว่า
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationGTX 1660 SUPER8800 Ultra
DisplayPortDisplayPort 1.4aBoard dependent
HDMIHDMI 2.0Board dependent
Device classDesktopDesktop
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.110.0
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.63.3
TFLOPS5.027ดีกว่า0.387
การใช้พลังงาน125 Wดีกว่า171 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1530 - 1785 MHzดีกว่า612 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1530 MHzดีกว่า612 MHz
ความเร็ว Boost1785 MHzดีกว่า612 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6768 MB GDDR3ดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pin6+6 pin
วันที่เปิดตัว20192007
สถาปัตยกรรมTuringTesla
ความถี่หน่วยความจำ14 GHzดีกว่า2,2 GHz
บัสหน่วยความจำ192 bit384 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ336 GB/sดีกว่า106 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 1x16
การใช้พลังงาน125 Wดีกว่า171 W
กระบวนการผลิต12 nmดีกว่า90 nm
PSU ที่แนะนำ300 Wดีกว่า450 W
ความยาว229 mmดีกว่า270 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 1.0, CUDA 1.0
ราคาเปิดตัว$229$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1408ดีกว่า128
ขนาด die284 mm²ดีกว่า484 mm²
แคชหน่วยความจำL1 64 KB, L2 1.5 MBL2 0.1 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์6600 millionดีกว่า681 million
UpscalingNVIDIA Image Scaling (NIS)Not supported
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

GTX 1660 SUPER8800 Ultra
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
26 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
13 FPSประมาณการ 63%
12 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongGTX 1660 SUPER23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER19 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER13 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 1660 SUPER5 FPSประมาณการ 56%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneGTX 1660 SUPER23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER19 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER13 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 1660 SUPER5 FPSประมาณการ 56%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2GTX 1660 SUPER190 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra217 FPSประมาณการ 72%GTX 1660 SUPER133 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra152 FPSประมาณการ 72%GTX 1660 SUPER91 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra85 FPSประมาณการ 66%GTX 1660 SUPER28 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra32 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077GTX 1660 SUPER122 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra140 FPSประมาณการ 72%GTX 1660 SUPER105 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra121 FPSประมาณการ 72%GTX 1660 SUPER66 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra62 FPSประมาณการ 66%GTX 1660 SUPER19 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5GTX 1660 SUPER154 FPSประมาณการ 80%8800 Ultra176 FPSประมาณการ 78%GTX 1660 SUPER100 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%GTX 1660 SUPER82 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra77 FPSประมาณการ 66%GTX 1660 SUPER41 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra47 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökGTX 1660 SUPER23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER19 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER13 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 1660 SUPER5 FPSประมาณการ 56%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyGTX 1660 SUPER100 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%GTX 1660 SUPER84 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra96 FPSประมาณการ 72%GTX 1660 SUPER59 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra55 FPSประมาณการ 66%GTX 1660 SUPER19 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024GTX 1660 SUPER23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER19 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER13 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 1660 SUPER5 FPSประมาณการ 56%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsGTX 1660 SUPER23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER19 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER13 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 1660 SUPER5 FPSประมาณการ 56%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldGTX 1660 SUPER23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER19 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 1660 SUPER13 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 1660 SUPER5 FPSประมาณการ 56%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSGTX 1660 SUPER70 FPS8800 Ultra80 FPSGTX 1660 SUPER54 FPS8800 Ultra62 FPSGTX 1660 SUPER38 FPS8800 Ultra35 FPSGTX 1660 SUPER14 FPS8800 Ultra15 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีGTX 1660 SUPER8800 Ultraส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10040437%
H2H Compute IndexH2H Index / 100463624%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100463624%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006017112%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001008417%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีGTX 1660 SUPER8800 Ultraส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100493145%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100483337%
H2H Inference IndexH2H Index / 100463624%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100512955%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100463527%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1660 SUPER8800 Ultra
DirectX12.110.0
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.63.3
UpscalingNVIDIA Image Scaling (NIS)Not supported
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 1.0, CUDA 1.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1660 SUPER8800 Ultra
สถาปัตยกรรมTuringTesla
กระบวนการผลิต12 nmดีกว่า90 nm
วันที่เปิดตัว20192007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1660 SUPER8800 Ultra
จำนวนทรานซิสเตอร์6600 millionดีกว่า681 million
ขนาด die284 mm²ดีกว่า484 mm²
หน่วย shader / คอร์1408ดีกว่า128
ความเร็วพื้นฐาน1530 MHzดีกว่า612 MHz
ความเร็ว Boost1785 MHzดีกว่า612 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1660 SUPER8800 Ultra
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 1x16
ความยาว229 mmดีกว่า270 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ300 Wดีกว่า450 W
ขั้วต่อไฟ8 pin6+6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1660 SUPER8800 Ultra
HDMIHDMI 2.0Board dependent
DisplayPortDisplayPort 1.4aBoard dependent
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ GTX 1660 SUPER และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsGTX 1660 SUPER8800 Ultra
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6768 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ192 bit384 bitดีกว่า
TFLOPS5.027ดีกว่า0.387
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AGTX 1660 SUPER63
อุปกรณ์ B8800 Ultra62
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: GTX 1660 SUPER or 8800 Ultra?

GTX 1660 SUPER has the higher overall gaming score, while GTX 1660 SUPER offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

GTX 1660 SUPER is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

GTX 1660 SUPER is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

GTX 1660 SUPER offers more overall performance, while GTX 1660 SUPER offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

GTX 1660 SUPER is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

GTX 1660 SUPER is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

GTX 1660 SUPER leads in combined 1440p performance. GTX 1660 SUPER can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

GTX 1660 SUPER is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

GTX 1660 SUPER is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

GTX 1660 SUPER is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to GTX 1660 SUPER if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.