H2H

Radeon Navi II 2CU 7xxx/9xxx vs Radeon Vega II 6CU 5300G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Navi II 2CU 7xxx/9xxx เหนือกว่า Vega II 6CU 5300G 1% ตามดัชนีรวม Head to Head+1%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon Navi II 2CU 7xxx/9xxx vs Radeon Vega II 6CU 5300G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G แสดงว่า Navi II 2CU 7xxx/9xxx นำ 0% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Vega II 6CU 5300G อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
4444
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

อุปกรณ์ได้คะแนนรวมเท่ากัน

Navi II 2CU 7xxx/9xxx นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Navi II 2CU 7xxx/9xxx ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ0%

ประสิทธิภาพแทบเท่ากัน

ส่วนต่างราคา฿1,166

Navi II 2CU 7xxx/9xxx ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 234–239จาก 317
Navi II 2CU 7xxx/9xxxไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega II 6CU 5300Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon Vega II 6CU 5300G

113 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Navi II 2CU 7xxx/9xxx

100/100 · ราคา $89

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
44
44
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
38
38
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
36
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
51
51
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
58
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300G
ราคาเปิดตัว
TFLOPS0.561.54ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำSMASMA
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า7 nm
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
DirectX12.212.2
Vulkan1.31.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
PSU ที่แนะนำVaries by boardVaries by board
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardVaries by board
สถาปัตยกรรมNot publicly specifiedNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์Not publicly specifiedNot publicly specified
ขนาด dieNot publicly specifiedNot publicly specified
หน่วย shader / คอร์Not publicly specifiedNot publicly specified
แคชหน่วยความจำNot publicly specifiedNot publicly specified
การใช้พลังงาน
หน่วยความจำวิดีโอ- SMA- SMA
ความถี่หน่วยความจำ
บัสหน่วยความจำ
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ
อินเทอร์เฟซIGPIGP
ขั้วต่อไฟ
การใช้พลังงาน
วันที่เปิดตัว20222021
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา400 - 2200 MHzดีกว่า300 - 1700 MHz
ความเร็วพื้นฐาน400 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2200 MHzดีกว่า1700 MHz
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Navi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
22 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
18 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 66%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 66%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongNavi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G21 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G18 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G14 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneNavi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G21 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G18 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G14 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2Navi II 2CU 7xxx/9xxx182 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G180 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx128 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G127 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx99 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G99 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx49 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G49 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077Navi II 2CU 7xxx/9xxx117 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G116 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx101 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G100 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx72 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G71 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx33 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G33 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5Navi II 2CU 7xxx/9xxx148 FPSประมาณการ 80%Vega II 6CU 5300G147 FPSประมาณการ 80%Navi II 2CU 7xxx/9xxx96 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G95 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx89 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G89 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx72 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G72 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökNavi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G21 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G18 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G14 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyNavi II 2CU 7xxx/9xxx96 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G95 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx80 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G80 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx64 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G64 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx34 FPSประมาณการ 74%Vega II 6CU 5300G33 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G21 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G18 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G14 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsNavi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G21 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G18 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G14 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldNavi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G21 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G18 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G14 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%Vega II 6CU 5300G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx68 FPSVega II 6CU 5300G66 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx51 FPSVega II 6CU 5300G51 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx41 FPSVega II 6CU 5300G41 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx24 FPSVega II 6CU 5300G24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10044440%
H2H Compute IndexH2H Index / 10049466%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10044440%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100000%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10044440%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10044440%
H2H Inference IndexH2H Index / 10044440%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10044440%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10044440%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300G
DirectX12.212.2
Vulkan1.31.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300G
สถาปัตยกรรมNot publicly specifiedNot publicly specified
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า7 nm
วันที่เปิดตัว20222021
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300G
จำนวนทรานซิสเตอร์Not publicly specifiedNot publicly specified
ขนาด dieNot publicly specifiedNot publicly specified
หน่วย shader / คอร์Not publicly specifiedNot publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน400 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2200 MHzดีกว่า1700 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300G
อินเทอร์เฟซIGPIGP
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardVaries by board
PSU ที่แนะนำVaries by boardVaries by board
ขั้วต่อไฟ

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300G
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Navi II 2CU 7xxx/9xxx และ Vega II 6CU 5300G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsNavi II 2CU 7xxx/9xxxVega II 6CU 5300G
หน่วยความจำวิดีโอ- SMA- SMA
ชนิดหน่วยความจำSMASMA
บัสหน่วยความจำ
TFLOPS0.561.54ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ANavi II 2CU 7xxx/9xxx58
อุปกรณ์ BVega II 6CU 5300G58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Navi II 2CU 7xxx/9xxx or Vega II 6CU 5300G?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx has the higher overall gaming score, while Navi II 2CU 7xxx/9xxx offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx offers more overall performance, while Navi II 2CU 7xxx/9xxx offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx leads in combined 1440p performance. Navi II 2CU 7xxx/9xxx can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Navi II 2CU 7xxx/9xxx is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Navi II 2CU 7xxx/9xxx if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.