H2H

GeForce RTX 2070 vs Radeon RX 590 GME

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 2070 เหนือกว่า RX 590 GME 7% ตามดัชนีรวม Head to Head+7%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 2070 vs Radeon RX 590 GME: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME แสดงว่า RTX 2070 นำ 7% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 590 GME อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4441
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
7978
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 2070 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 2070 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 2070 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

RTX 2070 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿1,333

RX 590 GME ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 108–113จาก 317
RTX 2070ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 590 GMEไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 2070

178 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 590 GME

100/100 · ราคา $229

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 2070RX 590 GME
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
44ดีกว่า
41
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
38ดีกว่า
36
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
36ดีกว่า
34
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
79ดีกว่า
78
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62ดีกว่า
59
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 2070RX 590 GME
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.0b
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 3x16
Device classDesktopDesktop
การใช้พลังงาน185 W175 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต12 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ450 W450 W
ความยาว229 mmดีกว่า241 mm
ขนาด die445 mm²232 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 64 KB, L2 4 MBL1 16 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์10800 millionดีกว่า5700 million
UpscalingDLSS 2FSR
จำนวนจอสูงสุด54
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cใช่ไม่
TFLOPS7.465ดีกว่า6.543
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
การใช้พลังงาน185 W175 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20182020
สถาปัตยกรรมTuringGCN 4.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$499$229ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์23042304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1410 - 1620 MHzดีกว่า1257 - 1380 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1410 MHzดีกว่า1257 MHz
ความเร็ว Boost1620 MHzดีกว่า1380 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR5
ความถี่หน่วยความจำ14 GHzดีกว่า8 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ448 GB/sดีกว่า256 GB/s
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 2070RX 590 GME
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
15 FPSประมาณการ 66%
13 FPSประมาณการ 64%
4K Ultra
6 FPSประมาณการ 60%
5 FPSประมาณการ 57%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 207023 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RTX 207020 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RTX 207015 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RTX 20706 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Call of Duty: WarzoneRTX 207023 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RTX 207020 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RTX 207015 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RTX 20706 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Counter-Strike 2RTX 2070194 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME189 FPSประมาณการ 74%RTX 2070137 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME133 FPSประมาณการ 74%RTX 2070106 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME96 FPSประมาณการ 72%RTX 207039 FPSประมาณการ 68%RX 590 GME31 FPSประมาณการ 65%
Cyberpunk 2077RTX 2070125 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME122 FPSประมาณการ 74%RTX 2070108 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME105 FPSประมาณการ 74%RTX 207077 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME70 FPSประมาณการ 72%RTX 207026 FPSประมาณการ 68%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%
Forza Horizon 5RTX 2070158 FPSประมาณการ 80%RX 590 GME154 FPSประมาณการ 80%RTX 2070103 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%RTX 207096 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME86 FPSประมาณการ 72%RTX 207058 FPSประมาณการ 68%RX 590 GME46 FPSประมาณการ 65%
God of War RagnarökRTX 207023 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RTX 207020 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RTX 207015 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RTX 20706 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Hogwarts LegacyRTX 2070103 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%RTX 207086 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME84 FPSประมาณการ 74%RTX 207069 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME62 FPSประมาณการ 72%RTX 207027 FPSประมาณการ 68%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 207023 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RTX 207020 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RTX 207015 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RTX 20706 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Monster Hunter WildsRTX 207023 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RTX 207020 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RTX 207015 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RTX 20706 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
StarfieldRTX 207023 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RTX 207020 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RTX 207015 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RTX 20706 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Average FPSRTX 207072 FPSRX 590 GME70 FPSRTX 207055 FPSRX 590 GME54 FPSRTX 207044 FPSRX 590 GME39 FPSRTX 207019 FPSRX 590 GME15 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 2070RX 590 GMEส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10044417%
H2H Compute IndexH2H Index / 10049466%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10051494%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10068680%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10079781%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 2070RX 590 GMEส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10055534%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10054524%
H2H Inference IndexH2H Index / 10051494%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10057562%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10051494%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2070RX 590 GME
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2FSR
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2070RX 590 GME
สถาปัตยกรรมTuringGCN 4.0
กระบวนการผลิต12 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20182020
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2070RX 590 GME
จำนวนทรานซิสเตอร์10800 millionดีกว่า5700 million
ขนาด die445 mm²232 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์23042304
ความเร็วพื้นฐาน1410 MHzดีกว่า1257 MHz
ความเร็ว Boost1620 MHzดีกว่า1380 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2070RX 590 GME
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 3x16
ความยาว229 mmดีกว่า241 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 W450 W
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2070RX 590 GME
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด54
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 2070 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2070RX 590 GME
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR5
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS7.465ดีกว่า6.543
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 207062
อุปกรณ์ BRX 590 GME59
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 2070 or RX 590 GME?

RTX 2070 has the higher overall gaming score, while RTX 2070 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 2070 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 2070 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 2070 offers more overall performance, while RTX 2070 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 2070 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 2070 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 2070 leads in combined 1440p performance. RTX 2070 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 2070 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 590 GME is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 590 GME is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 2070 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.