H2H

GeForce RTX 2080 vs Radeon RX 5700 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 2080 เหนือกว่า RX 5700 XT 2% ตามดัชนีรวม Head to Head+2%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 2080 vs Radeon RX 5700 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT แสดงว่า RTX 2080 นำ 2% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 5700 XT อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4645
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
7167
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 2080 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 2080 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 2080 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

RTX 2080 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿4,165

RX 5700 XT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 125–130จาก 317
RTX 2080ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 5700 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 2080

171 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 5700 XT

100/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 2080RX 5700 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
46ดีกว่า
45
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
40ดีกว่า
39
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
37ดีกว่า
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
71ดีกว่า
67
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
61ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 2080RX 5700 XT
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2FSR
จำนวนจอสูงสุด54
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cใช่ไม่
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS10.07ดีกว่า9.754
การใช้พลังงาน215 Wดีกว่า225 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6+8 pin
วันที่เปิดตัว20182019
สถาปัตยกรรมTuringRDNA 1.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$699$299ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2944ดีกว่า2560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1515 - 1710 MHz1605 - 1755 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1515 MHz1605 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1710 MHz1755 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ14 GHz14 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ448 GB/s448 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน215 Wดีกว่า225 W
กระบวนการผลิต12 nm7 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ550 W550 W
ความยาว267 mmดีกว่า272 mm
ขนาด die545 mm²251 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 64 KB, L2 4 MBL2 4 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์13600 millionดีกว่า10300 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 2080RX 5700 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
15 FPSประมาณการ 66%
15 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
7 FPSประมาณการ 60%
6 FPSประมาณการ 60%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Call of Duty: WarzoneRTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Counter-Strike 2RTX 2080201 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT200 FPSประมาณการ 74%RTX 2080141 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT140 FPSประมาณการ 74%RTX 2080110 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT109 FPSประมาณการ 74%RTX 208041 FPSประมาณการ 68%RX 5700 XT40 FPSประมาณการ 68%
Cyberpunk 2077RTX 2080130 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT129 FPSประมาณการ 74%RTX 2080112 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT111 FPSประมาณการ 74%RTX 208080 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT79 FPSประมาณการ 74%RTX 208027 FPSประมาณการ 68%RX 5700 XT27 FPSประมาณการ 68%
Forza Horizon 5RTX 2080163 FPSประมาณการ 80%RX 5700 XT163 FPSประมาณการ 80%RTX 2080106 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT105 FPSประมาณการ 74%RTX 208099 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT98 FPSประมาณการ 74%RTX 208060 FPSประมาณการ 68%RX 5700 XT59 FPSประมาณการ 68%
God of War RagnarökRTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Hogwarts LegacyRTX 2080106 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT105 FPSประมาณการ 74%RTX 208088 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT88 FPSประมาณการ 74%RTX 208071 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT71 FPSประมาณการ 74%RTX 208028 FPSประมาณการ 68%RX 5700 XT28 FPSประมาณการ 68%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Monster Hunter WildsRTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
StarfieldRTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Average FPSRTX 208074 FPSRX 5700 XT74 FPSRTX 208057 FPSRX 5700 XT56 FPSRTX 208045 FPSRX 5700 XT45 FPSRTX 208020 FPSRX 5700 XT19 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 2080RX 5700 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10046452%
H2H Compute IndexH2H Index / 10051510%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10052520%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10068680%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10071676%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 2080RX 5700 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10056552%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10055542%
H2H Inference IndexH2H Index / 10052520%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10058580%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10053522%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080RX 5700 XT
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2FSR
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080RX 5700 XT
สถาปัตยกรรมTuringRDNA 1.0
กระบวนการผลิต12 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20182019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080RX 5700 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์13600 millionดีกว่า10300 million
ขนาด die545 mm²251 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2944ดีกว่า2560
ความเร็วพื้นฐาน1515 MHz1605 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1710 MHz1755 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080RX 5700 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x16
ความยาว267 mmดีกว่า272 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ550 W550 W
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080RX 5700 XT
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด54
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080RX 5700 XT
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS10.07ดีกว่า9.754
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 208061
อุปกรณ์ BRX 5700 XT60
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 2080 or RX 5700 XT?

RTX 2080 has the higher overall gaming score, while RTX 2080 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 2080 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 2080 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 2080 offers more overall performance, while RTX 2080 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 2080 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 2080 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 2080 leads in combined 1440p performance. RTX 2080 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 2080 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 2080 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 2080 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 2080 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.