H2H

GeForce RTX 3060 12 GB vs Radeon RX 6750 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3060 12 GB เหนือกว่า RX 6750 XT 4% ตามดัชนีรวม Head to Head+4%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3060 12 GB vs Radeon RX 6750 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT แสดงว่า RTX 3060 12 GB นำ 4% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 6750 XT อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5250
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10067
ราคา / ประสิทธิภาพ
10091
ความจุหน่วยความจำ
8080
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3060 12 GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3060 12 GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3060 12 GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ15%

RTX 3060 12 GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿5,665

RTX 3060 12 GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 29–34จาก 317
RTX 3060 12 GB#31ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6750 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6750 XT

130 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce RTX 3060 12 GB

100/100 · ราคา $399

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3060 12 GBRX 6750 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
52ดีกว่า
50
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
44ดีกว่า
42
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
41ดีกว่า
40
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
67
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
70ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3060 12 GBRX 6750 XT
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2FSR
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
การใช้พลังงาน170 Wดีกว่า250 W
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS12.7413.31ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin
วันที่เปิดตัว20212022
สถาปัตยกรรมAmpereRDNA 2.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$399ดีกว่า$549
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า2560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1320 - 1777 MHz2150 - 2600 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1320 MHz2150 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1777 MHz2600 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR612 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ15 GHz18 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ192 bit192 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ360 GB/s432 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน170 Wดีกว่า250 W
กระบวนการผลิต8 nm7 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า600 W
ความยาว242 mmดีกว่า267 mm
ขนาด die276 mm²ดีกว่า335 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 3 MBL1 128 KB, L2 3 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 million17200 millionดีกว่า
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3060 12 GBRX 6750 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
27 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 62%
8 FPSประมาณการ 64%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Call of Duty: WarzoneRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Counter-Strike 2RTX 3060 12 GB225 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT211 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB158 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT149 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB123 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT116 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB51 FPSประมาณการ 70%RX 6750 XT51 FPSประมาณการ 72%
Cyberpunk 2077RTX 3060 12 GB145 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT136 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB125 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT118 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB89 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT84 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB34 FPSประมาณการ 70%RX 6750 XT34 FPSประมาณการ 72%
Forza Horizon 5RTX 3060 12 GB183 FPSประมาณการ 80%RX 6750 XT172 FPSประมาณการ 80%RTX 3060 12 GB118 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT111 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB111 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT104 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB75 FPSประมาณการ 70%RX 6750 XT76 FPSประมาณการ 72%
God of War RagnarökRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Hogwarts LegacyRTX 3060 12 GB118 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT111 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB99 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT93 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB80 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT75 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 12 GB35 FPSประมาณการ 70%RX 6750 XT35 FPSประมาณการ 72%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Monster Hunter WildsRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
StarfieldRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Average FPSRTX 3060 12 GB83 FPSRX 6750 XT78 FPSRTX 3060 12 GB64 FPSRX 6750 XT60 FPSRTX 3060 12 GB51 FPSRX 6750 XT48 FPSRTX 3060 12 GB24 FPSRX 6750 XT24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3060 12 GBRX 6750 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10052504%
H2H Compute IndexH2H Index / 10057605%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10060583%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10080800%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001006740%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3060 12 GBRX 6750 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10064632%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10063622%
H2H Inference IndexH2H Index / 10060583%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10067662%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10060592%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GBRX 6750 XT
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2FSR
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GBRX 6750 XT
สถาปัตยกรรมAmpereRDNA 2.0
กระบวนการผลิต8 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20212022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GBRX 6750 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 million17200 millionดีกว่า
ขนาด die276 mm²ดีกว่า335 mm²
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า2560
ความเร็วพื้นฐาน1320 MHz2150 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1777 MHz2600 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GBRX 6750 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว242 mmดีกว่า267 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า600 W
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GBRX 6750 XT
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GBRX 6750 XT
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR612 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ192 bit192 bit
TFLOPS12.7413.31ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 3060 12 GB70
อุปกรณ์ BRX 6750 XT61
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3060 12 GB or RX 6750 XT?

RTX 3060 12 GB has the higher overall gaming score, while RTX 3060 12 GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3060 12 GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3060 12 GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3060 12 GB offers more overall performance, while RTX 3060 12 GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3060 12 GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3060 12 GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3060 12 GB leads in combined 1440p performance. RTX 3060 12 GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3060 12 GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 3060 12 GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 3060 12 GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3060 12 GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.