H2H

GeForce RTX 3060 8GB vs Radeon RX 6700 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6700 XT เหนือกว่า RTX 3060 8GB 9% ตามดัชนีรวม Head to Head+9%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3060 8GB vs Radeon RX 6700 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT แสดงว่า RX 6700 XT นำ 9% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RTX 3060 8GB อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4650
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
9072
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6880
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3060 8GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3060 8GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3060 8GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

RTX 3060 8GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿1,486

RTX 3060 8GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 55–60จาก 317
RTX 3060 8GB#57ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6700 XT#69ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6700 XT

97 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce RTX 3060 8GB

100/100 · ราคา $399

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3060 8GBRX 6700 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
46
50ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
40
42ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
37
40ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
90ดีกว่า
72
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
65ดีกว่า
64
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3060 8GBRX 6700 XT
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2FSR
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า2560
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS12.7413.21ดีกว่า
การใช้พลังงาน170 Wดีกว่า230 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin
วันที่เปิดตัว20222021
สถาปัตยกรรมAmpereRDNA 2.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$399ดีกว่า$479
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1320 - 1777 MHz2321 - 2581 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1320 MHz2321 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1777 MHz2581 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR612 GB GDDR6ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ15 GHz16 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ128 bit192 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ240 GB/s384 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน170 Wดีกว่า230 W
กระบวนการผลิต8 nm7 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า550 W
ความยาว242 mmดีกว่า267 mm
ขนาด die276 mm²ดีกว่า335 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 3 MBL1 128 KB, L2 3 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 million17200 millionดีกว่า
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3060 8GBRX 6700 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
27 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
15 FPSประมาณการ 63%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
8 FPSประมาณการ 63%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Call of Duty: WarzoneRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Counter-Strike 2RTX 3060 8GB223 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT212 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB157 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT149 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB107 FPSประมาณการ 71%RX 6700 XT116 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB31 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT49 FPSประมาณการ 71%
Cyberpunk 2077RTX 3060 8GB144 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT137 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB124 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT118 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB77 FPSประมาณการ 71%RX 6700 XT84 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB21 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT33 FPSประมาณการ 71%
Forza Horizon 5RTX 3060 8GB182 FPSประมาณการ 80%RX 6700 XT172 FPSประมาณการ 80%RTX 3060 8GB118 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT112 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB96 FPSประมาณการ 71%RX 6700 XT104 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB46 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT73 FPSประมาณการ 71%
God of War RagnarökRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Hogwarts LegacyRTX 3060 8GB118 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT112 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB98 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT93 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB69 FPSประมาณการ 71%RX 6700 XT75 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB21 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT34 FPSประมาณการ 71%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Monster Hunter WildsRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
StarfieldRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Average FPSRTX 3060 8GB83 FPSRX 6700 XT78 FPSRTX 3060 8GB64 FPSRX 6700 XT60 FPSRTX 3060 8GB44 FPSRX 6700 XT48 FPSRTX 3060 8GB15 FPSRX 6700 XT24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3060 8GBRX 6700 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10046508%
H2H Compute IndexH2H Index / 100516016%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100525811%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100688016%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100907222%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3060 8GBRX 6700 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100566312%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100556212%
H2H Inference IndexH2H Index / 100525811%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100586613%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100535911%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBRX 6700 XT
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2FSR
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBRX 6700 XT
สถาปัตยกรรมAmpereRDNA 2.0
กระบวนการผลิต8 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20222021
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBRX 6700 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 million17200 millionดีกว่า
ขนาด die276 mm²ดีกว่า335 mm²
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า2560
ความเร็วพื้นฐาน1320 MHz2321 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1777 MHz2581 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBRX 6700 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว242 mmดีกว่า267 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า550 W
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBRX 6700 XT
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBRX 6700 XT
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR612 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bit192 bitดีกว่า
TFLOPS12.7413.21ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 3060 8GB65
อุปกรณ์ BRX 6700 XT64
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3060 8GB or RX 6700 XT?

RTX 3060 8GB has the higher overall gaming score, while RTX 3060 8GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3060 8GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3060 8GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3060 8GB offers more overall performance, while RTX 3060 8GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3060 8GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3060 8GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3060 8GB leads in combined 1440p performance. RTX 3060 8GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3060 8GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 3060 8GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 3060 8GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3060 8GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.