H2H

GeForce RTX 3060 8GB vs Radeon Vega 11CU 2400G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3060 8GB เหนือกว่า Vega 11CU 2400G 7% ตามดัชนีรวม Head to Head+7%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3060 8GB vs Radeon Vega 11CU 2400G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G แสดงว่า RTX 3060 8GB นำ 7% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Vega 11CU 2400G อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
4643
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3060 8GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3060 8GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3060 8GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ14%

RTX 3060 8GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿19,341

Vega 11CU 2400G ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 132–137จาก 319
RTX 3060 8GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega 11CU 2400Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 3060 8GB

80 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Vega 11CU 2400G

100/100 · ราคา $119

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3060 8GBVega 11CU 2400G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
46ดีกว่า
43
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
40ดีกว่า
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
37ดีกว่า
35
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
90ดีกว่า
50
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
65ดีกว่า
57
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3060 8GBVega 11CU 2400G
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2AMD FidelityFX Super Resolution (FSR)
หน่วย shader / คอร์3584Not publicly specified
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS12.74ดีกว่า1.76
การใช้พลังงาน170 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
ขั้วต่อไฟ8 pinIntegrated (shared power)
วันที่เปิดตัว20222018
สถาปัตยกรรมAmpereNot publicly specified
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6
ราคาเปิดตัว$399
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1320 - 1777 MHzดีกว่า300 - 1250 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1320 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost1777 MHzดีกว่า1250 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6- SMA
ความถี่หน่วยความจำ15 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bitSystem memory interface
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ240 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16IGP
การใช้พลังงาน170 W
กระบวนการผลิต8 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ความยาว242 mmVaries by board
ขนาด die276 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 3 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 millionNot publicly specified
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3060 8GBVega 11CU 2400G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
27 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
15 FPSประมาณการ 63%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RTX 3060 8GB223 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G178 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB157 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G125 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB107 FPSประมาณการ 71%Vega 11CU 2400G97 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB31 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G48 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RTX 3060 8GB144 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G115 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB124 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G99 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB77 FPSประมาณการ 71%Vega 11CU 2400G71 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB21 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G32 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RTX 3060 8GB182 FPSประมาณการ 80%Vega 11CU 2400G145 FPSประมาณการ 80%RTX 3060 8GB118 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G94 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB96 FPSประมาณการ 71%Vega 11CU 2400G88 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB46 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G71 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRTX 3060 8GB118 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G94 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB98 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G79 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB69 FPSประมาณการ 71%Vega 11CU 2400G63 FPSประมาณการ 74%RTX 3060 8GB21 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G33 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRTX 3060 8GB27 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB15 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 8GB5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRTX 3060 8GB83 FPSVega 11CU 2400G66 FPSRTX 3060 8GB64 FPSVega 11CU 2400G51 FPSRTX 3060 8GB44 FPSVega 11CU 2400G40 FPSRTX 3060 8GB15 FPSVega 11CU 2400G23 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3060 8GBVega 11CU 2400Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10046437%
H2H Compute IndexH2H Index / 100514317%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100524319%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100680200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100900200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3060 8GBVega 11CU 2400Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100564326%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100554324%
H2H Inference IndexH2H Index / 100524319%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100584330%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100534321%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBVega 11CU 2400G
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2AMD FidelityFX Super Resolution (FSR)
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBVega 11CU 2400G
สถาปัตยกรรมAmpereNot publicly specified
กระบวนการผลิต8 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20222018
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBVega 11CU 2400G
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 millionNot publicly specified
ขนาด die276 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์3584Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน1320 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost1777 MHzดีกว่า1250 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBVega 11CU 2400G
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16IGP
ความยาว242 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8 pinIntegrated (shared power)

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBVega 11CU 2400G
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3060 8GB และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 8GBVega 11CU 2400G
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6- SMA
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
บัสหน่วยความจำ128 bitSystem memory interface
TFLOPS12.74ดีกว่า1.76
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 3060 8GB65
อุปกรณ์ BVega 11CU 2400G57
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3060 8GB or Vega 11CU 2400G?

RTX 3060 8GB has the higher overall gaming score, while RTX 3060 8GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3060 8GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3060 8GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3060 8GB offers more overall performance, while RTX 3060 8GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3060 8GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3060 8GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3060 8GB leads in combined 1440p performance. RTX 3060 8GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3060 8GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 3060 8GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 3060 8GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3060 8GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.