H2H

GeForce RTX 3070 vs GeForce 8400 GS

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3070 เหนือกว่า 8400 GS 31% ตามดัชนีรวม Head to Head+31%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3070 vs GeForce 8400 GS: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS แสดงว่า RTX 3070 นำ 31% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8400 GS อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5542
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
83100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6813
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3070 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3070 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3070 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ8%

RTX 3070 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿7,998

8400 GS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 35–40จาก 317
RTX 3070#37ตำแหน่งในอันดับ GPU
8400 GS#61ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8400 GS

170 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8400 GS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 30708400 GS
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
55ดีกว่า
42
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
46ดีกว่า
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
44ดีกว่า
34
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
83
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
69ดีกว่า
64
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 30708400 GS
DisplayPortDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS20.31ดีกว่า0.029
การใช้พลังงาน220 W40 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR2
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20202007
สถาปัตยกรรมAmpereTesla
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$499$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5888ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHzดีกว่า567 MHz
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1500 - 1730 MHzดีกว่า567 MHz
ความเร็ว Boost1730 MHzดีกว่า567 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB DDR2ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ14 GHz800 MHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ448 GB/s6400 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
การใช้พลังงาน220 W40 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต8 nmดีกว่า80 nm
PSU ที่แนะนำ550 W200 Wดีกว่า
ความยาว242 mm170 mmดีกว่า
ขนาด die392 mm²127 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 4 MBL2 0.02 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์17400 millionดีกว่า210 million
จำนวนจอสูงสุด43
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 30708400 GS
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
29 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
24 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
18 FPSประมาณการ 66%
12 FPSประมาณการ 60%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 60%
5 FPSประมาณการ 56%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 307029 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Call of Duty: WarzoneRTX 307029 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Counter-Strike 2RTX 3070242 FPSประมาณการ 74%8400 GS204 FPSประมาณการ 72%RTX 3070170 FPSประมาณการ 74%8400 GS143 FPSประมาณการ 72%RTX 3070132 FPSประมาณการ 74%8400 GS88 FPSประมาณการ 68%RTX 307049 FPSประมาณการ 68%8400 GS34 FPSประมาณการ 64%
Cyberpunk 2077RTX 3070156 FPSประมาณการ 74%8400 GS132 FPSประมาณการ 72%RTX 3070135 FPSประมาณการ 74%8400 GS113 FPSประมาณการ 72%RTX 307096 FPSประมาณการ 74%8400 GS64 FPSประมาณการ 68%RTX 307033 FPSประมาณการ 68%8400 GS23 FPSประมาณการ 64%
Forza Horizon 5RTX 3070197 FPSประมาณการ 80%8400 GS166 FPSประมาณการ 78%RTX 3070128 FPSประมาณการ 74%8400 GS108 FPSประมาณการ 72%RTX 3070119 FPSประมาณการ 74%8400 GS79 FPSประมาณการ 68%RTX 307072 FPSประมาณการ 68%8400 GS49 FPSประมาณการ 64%
God of War RagnarökRTX 307029 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Hogwarts LegacyRTX 3070128 FPSประมาณการ 74%8400 GS108 FPSประมาณการ 72%RTX 3070107 FPSประมาณการ 74%8400 GS90 FPSประมาณการ 72%RTX 307086 FPSประมาณการ 74%8400 GS57 FPSประมาณการ 68%RTX 307033 FPSประมาณการ 68%8400 GS23 FPSประมาณการ 64%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 307029 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Monster Hunter WildsRTX 307029 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
StarfieldRTX 307029 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Average FPSRTX 307090 FPS8400 GS75 FPSRTX 307068 FPS8400 GS58 FPSRTX 307054 FPS8400 GS36 FPSRTX 307024 FPS8400 GS16 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 30708400 GSส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100554227%
H2H Compute IndexH2H Index / 100573451%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100593454%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006813136%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1008310019%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 30708400 GSส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100612971%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100603067%
H2H Inference IndexH2H Index / 100593454%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100622682%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100593357%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 30708400 GS
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingDLSS 2
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 30708400 GS
สถาปัตยกรรมAmpereTesla
กระบวนการผลิต8 nmดีกว่า80 nm
วันที่เปิดตัว20202007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 30708400 GS
จำนวนทรานซิสเตอร์17400 millionดีกว่า210 million
ขนาด die392 mm²127 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5888ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHzดีกว่า567 MHz
ความเร็ว Boost1730 MHzดีกว่า567 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 30708400 GS
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
ความยาว242 mm170 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ550 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 30708400 GS
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 30708400 GS
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB DDR2ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR2
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS20.31ดีกว่า0.029
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 307069
อุปกรณ์ B8400 GS64
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3070 or 8400 GS?

RTX 3070 has the higher overall gaming score, while RTX 3070 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3070 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3070 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3070 offers more overall performance, while RTX 3070 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3070 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3070 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3070 leads in combined 1440p performance. RTX 3070 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3070 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8400 GS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8400 GS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3070 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.