H2H

GeForce RTX 3070 vs GeForce RTX 3090

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3090 เหนือกว่า RTX 3070 24% ตามดัชนีรวม Head to Head+24%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3070 vs GeForce RTX 3090: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 แสดงว่า RTX 3090 นำ 24% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RTX 3070 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5568
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
8365
ราคา / ประสิทธิภาพ
10074
ความจุหน่วยความจำ
68100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

อุปกรณ์ได้คะแนนรวมเท่ากัน

RTX 3070 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3070 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ0%

ประสิทธิภาพแทบเท่ากัน

ส่วนต่างราคา฿17,328

RTX 3070 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 35–40จาก 317
RTX 3070#37ตำแหน่งในอันดับ GPU
RTX 3090#38ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 3090

180 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce RTX 3070

100/100 · ราคา $499

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3070RTX 3090
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
55
68ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
46
55ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
44
53ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
83ดีกว่า
65
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
69
69
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3070RTX 3090
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2DLSS 2
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS20.3135.58ดีกว่า
การใช้พลังงาน220 Wดีกว่า350 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6X
ขั้วต่อไฟ8 pin16 pin
วันที่เปิดตัว20202020
สถาปัตยกรรมAmpereAmpere
ความหนาDual-slotTriple-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 3.0, CUDA 8.6
ราคาเปิดตัว$499ดีกว่า$1499
หน่วย shader / คอร์588810496ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHzดีกว่า1395 MHz
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1500 - 1730 MHzดีกว่า1395 - 1695 MHz
ความเร็ว Boost1730 MHzดีกว่า1695 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR624 GB GDDR6Xดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ14 GHz19,5 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bit384 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ448 GB/s936 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน220 Wดีกว่า350 W
กระบวนการผลิต8 nm8 nm
PSU ที่แนะนำ550 Wดีกว่า750 W
ความยาว242 mmดีกว่า336 mm
ขนาด die392 mm²ดีกว่า628 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 4 MBL1 128 KB, L2 6 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์17400 million28300 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด44
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3070RTX 3090
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
29 FPSประมาณการ 66%
33 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
24 FPSประมาณการ 66%
28 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
18 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 60%
12 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RTX 3070242 FPSประมาณการ 74%RTX 3090281 FPSประมาณการ 74%RTX 3070170 FPSประมาณการ 74%RTX 3090197 FPSประมาณการ 74%RTX 3070132 FPSประมาณการ 74%RTX 3090153 FPSประมาณการ 74%RTX 307049 FPSประมาณการ 68%RTX 309076 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RTX 3070156 FPSประมาณการ 74%RTX 3090181 FPSประมาณการ 74%RTX 3070135 FPSประมาณการ 74%RTX 3090156 FPSประมาณการ 74%RTX 307096 FPSประมาณการ 74%RTX 3090111 FPSประมาณการ 74%RTX 307033 FPSประมาณการ 68%RTX 309051 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RTX 3070197 FPSประมาณการ 80%RTX 3090229 FPSประมาณการ 80%RTX 3070128 FPSประมาณการ 74%RTX 3090148 FPSประมาณการ 74%RTX 3070119 FPSประมาณการ 74%RTX 3090138 FPSประมาณการ 74%RTX 307072 FPSประมาณการ 68%RTX 3090112 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRTX 3070128 FPSประมาณการ 74%RTX 3090148 FPSประมาณการ 74%RTX 3070107 FPSประมาณการ 74%RTX 3090124 FPSประมาณการ 74%RTX 307086 FPSประมาณการ 74%RTX 3090100 FPSประมาณการ 74%RTX 307033 FPSประมาณการ 68%RTX 309052 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 307029 FPSประมาณการ 66%RTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRTX 307090 FPSRTX 3090104 FPSRTX 307068 FPSRTX 309079 FPSRTX 307054 FPSRTX 309063 FPSRTX 307024 FPSRTX 309036 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3070RTX 3090ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100556821%
H2H Compute IndexH2H Index / 100577122%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100597726%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006810038%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100836524%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3070RTX 3090ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100618229%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100608130%
H2H Inference IndexH2H Index / 100597726%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100628632%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100597828%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RTX 3090
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2DLSS 2
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 3.0, CUDA 8.6

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RTX 3090
สถาปัตยกรรมAmpereAmpere
กระบวนการผลิต8 nm8 nm
วันที่เปิดตัว20202020
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RTX 3090
จำนวนทรานซิสเตอร์17400 million28300 millionดีกว่า
ขนาด die392 mm²ดีกว่า628 mm²
หน่วย shader / คอร์588810496ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHzดีกว่า1395 MHz
ความเร็ว Boost1730 MHzดีกว่า1695 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RTX 3090
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว242 mmดีกว่า336 mm
ความหนาDual-slotTriple-slot
PSU ที่แนะนำ550 Wดีกว่า750 W
ขั้วต่อไฟ8 pin16 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RTX 3090
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RTX 3090 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RTX 3090
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR624 GB GDDR6Xดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6X
บัสหน่วยความจำ256 bit384 bitดีกว่า
TFLOPS20.3135.58ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 307069
อุปกรณ์ BRTX 309069
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3070 or RTX 3090?

RTX 3070 has the higher overall gaming score, while RTX 3070 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3070 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3070 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3070 offers more overall performance, while RTX 3070 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3070 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3070 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3070 leads in combined 1440p performance. RTX 3070 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3070 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 3070 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 3070 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3070 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.