H2H

GeForce RTX 3070 vs Radeon RX 5600 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3070 เหนือกว่า RX 5600 XT 38% ตามดัชนีรวม Head to Head+38%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3070 vs Radeon RX 5600 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT แสดงว่า RTX 3070 นำ 38% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 5600 XT อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5540
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
8389
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6860
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3070 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3070 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3070 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ13%

RTX 3070 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿3,499

RX 5600 XT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 35–40จาก 317
RTX 3070#37ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 5600 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 3070

127 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 5600 XT

100/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3070RX 5600 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
55ดีกว่า
40
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
46ดีกว่า
35
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
44ดีกว่า
33
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
83
89ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
69ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3070RX 5600 XT
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2FSR
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS20.31ดีกว่า7.188
การใช้พลังงาน220 W150 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20202020
สถาปัตยกรรมAmpereRDNA 1.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$499$299ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5888ดีกว่า2304
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHzดีกว่า1130 MHz
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1500 - 1730 MHzดีกว่า1130 - 1560 MHz
ความเร็ว Boost1730 MHzดีกว่า1560 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า6 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ14 GHzดีกว่า12 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า192 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ448 GB/sดีกว่า288 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน220 W150 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต8 nm7 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ550 W450 Wดีกว่า
ความยาว242 mmดีกว่า267 mm
ขนาด die392 mm²251 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 4 MBL2 3 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์17400 millionดีกว่า10300 million
จำนวนจอสูงสุด44
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3070RX 5600 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
29 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
24 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
18 FPSประมาณการ 66%
12 FPSประมาณการ 63%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 60%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RTX 3070242 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT193 FPSประมาณการ 74%RTX 3070170 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT135 FPSประมาณการ 74%RTX 3070132 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT89 FPSประมาณการ 71%RTX 307049 FPSประมาณการ 68%RX 5600 XT27 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077RTX 3070156 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT124 FPSประมาณการ 74%RTX 3070135 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT107 FPSประมาณการ 74%RTX 307096 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT64 FPSประมาณการ 71%RTX 307033 FPSประมาณการ 68%RX 5600 XT18 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5RTX 3070197 FPSประมาณการ 80%RX 5600 XT157 FPSประมาณการ 80%RTX 3070128 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT102 FPSประมาณการ 74%RTX 3070119 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT80 FPSประมาณการ 71%RTX 307072 FPSประมาณการ 68%RX 5600 XT40 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRTX 3070128 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT102 FPSประมาณการ 74%RTX 3070107 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT85 FPSประมาณการ 74%RTX 307086 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT58 FPSประมาณการ 71%RTX 307033 FPSประมาณการ 68%RX 5600 XT18 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 307029 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRTX 307029 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RTX 307024 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RTX 307018 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RTX 30708 FPSประมาณการ 60%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRTX 307090 FPSRX 5600 XT71 FPSRTX 307068 FPSRX 5600 XT54 FPSRTX 307054 FPSRX 5600 XT36 FPSRTX 307024 FPSRX 5600 XT13 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3070RX 5600 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100554032%
H2H Compute IndexH2H Index / 100574524%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100594625%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100686013%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10083897%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3070RX 5600 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100614922%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100604822%
H2H Inference IndexH2H Index / 100594625%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100625119%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100594625%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RX 5600 XT
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2FSR
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RX 5600 XT
สถาปัตยกรรมAmpereRDNA 1.0
กระบวนการผลิต8 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20202020
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RX 5600 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์17400 millionดีกว่า10300 million
ขนาด die392 mm²251 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5888ดีกว่า2304
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHzดีกว่า1130 MHz
ความเร็ว Boost1730 MHzดีกว่า1560 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RX 5600 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว242 mmดีกว่า267 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ550 W450 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RX 5600 XT
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3070 และ RX 5600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3070RX 5600 XT
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า6 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า192 bit
TFLOPS20.31ดีกว่า7.188
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 307069
อุปกรณ์ BRX 5600 XT61
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3070 or RX 5600 XT?

RTX 3070 has the higher overall gaming score, while RTX 3070 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3070 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3070 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3070 offers more overall performance, while RTX 3070 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3070 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3070 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3070 leads in combined 1440p performance. RTX 3070 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3070 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 5600 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 5600 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3070 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.