H2H

GeForce RTX 3080 12GB vs Radeon RX 7600 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3080 12GB เหนือกว่า RX 7600 XT 20% ตามดัชนีรวม Head to Head+20%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3080 12GB vs Radeon RX 7600 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT แสดงว่า RTX 3080 12GB นำ 20% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 7600 XT อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
6554
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
6295
ราคา / ประสิทธิภาพ
9979
ความจุหน่วยความจำ
8088
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3080 12GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3080 12GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3080 12GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ8%

RTX 3080 12GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿4,165

RTX 3080 12GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 24–29จาก 317
RTX 3080 12GB#26ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 7600 XT#46ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7600 XT

119 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 7600 XT

79/100 · ราคา $549

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3080 12GBRX 7600 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
65ดีกว่า
54
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
53ดีกว่า
45
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
51ดีกว่า
43
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
62
95ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
71ดีกว่า
66
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3080 12GBRX 7600 XT
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1a
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2FSR
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS29.77ดีกว่า22.57
การใช้พลังงาน350 W190 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
ขั้วต่อไฟ16 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20222024
สถาปัตยกรรมAmpereRDNA 3.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$799$549ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์8960ดีกว่า2048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1260 - 1710 MHz1720 - 2755 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1260 MHz1720 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1710 MHz2755 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6X16 GB GDDR6ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ19 GHzดีกว่า18 GHz
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ912 GB/sดีกว่า288 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน350 W190 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต8 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ750 W450 Wดีกว่า
ความยาว285 mm204 mmดีกว่า
ขนาด die628 mm²204 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 6 MBL1 128 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์28300 millionดีกว่า13300 million
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3080 12GBRX 7600 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
32 FPSประมาณการ 66%
28 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
27 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
20 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
12 FPSประมาณการ 66%
8 FPSประมาณการ 61%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 3080 12GB32 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB27 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB20 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB12 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Call of Duty: WarzoneRTX 3080 12GB32 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB27 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB20 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB12 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Counter-Strike 2RTX 3080 12GB267 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT234 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB188 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT164 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB146 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT127 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB72 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT48 FPSประมาณการ 69%
Cyberpunk 2077RTX 3080 12GB172 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT151 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB148 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT130 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB106 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT92 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB49 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT32 FPSประมาณการ 69%
Forza Horizon 5RTX 3080 12GB217 FPSประมาณการ 80%RX 7600 XT190 FPSประมาณการ 80%RTX 3080 12GB141 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT123 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB131 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT114 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB107 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT71 FPSประมาณการ 69%
God of War RagnarökRTX 3080 12GB32 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB27 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB20 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB12 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Hogwarts LegacyRTX 3080 12GB141 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT123 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB118 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT103 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB95 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT83 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 12GB49 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT33 FPSประมาณการ 69%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 3080 12GB32 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB27 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB20 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB12 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Monster Hunter WildsRTX 3080 12GB32 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB27 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB20 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB12 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
StarfieldRTX 3080 12GB32 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB27 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB20 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 12GB12 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Average FPSRTX 3080 12GB99 FPSRX 7600 XT87 FPSRTX 3080 12GB76 FPSRX 7600 XT66 FPSRTX 3080 12GB60 FPSRX 7600 XT52 FPSRTX 3080 12GB35 FPSRX 7600 XT23 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3080 12GBRX 7600 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100655418%
H2H Compute IndexH2H Index / 10066652%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10069648%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100808810%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100629542%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3080 12GBRX 7600 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10072694%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10071684%
H2H Inference IndexH2H Index / 10069648%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10073730%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10069648%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 12GBRX 7600 XT
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2FSR
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 12GBRX 7600 XT
สถาปัตยกรรมAmpereRDNA 3.0
กระบวนการผลิต8 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20222024
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 12GBRX 7600 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์28300 millionดีกว่า13300 million
ขนาด die628 mm²204 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์8960ดีกว่า2048
ความเร็วพื้นฐาน1260 MHz1720 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1710 MHz2755 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 12GBRX 7600 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
ความยาว285 mm204 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ750 W450 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ16 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 12GBRX 7600 XT
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3080 12GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 12GBRX 7600 XT
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6X16 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า128 bit
TFLOPS29.77ดีกว่า22.57
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 3080 12GB71
อุปกรณ์ BRX 7600 XT66
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3080 12GB or RX 7600 XT?

RTX 3080 12GB has the higher overall gaming score, while RTX 3080 12GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3080 12GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3080 12GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3080 12GB offers more overall performance, while RTX 3080 12GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3080 12GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3080 12GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3080 12GB leads in combined 1440p performance. RTX 3080 12GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3080 12GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 7600 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 7600 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3080 12GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.