H2H

GeForce RTX 3080 Ti vs Intel Arc B570

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3080 Ti เหนือกว่า Arc B570 43% ตามดัชนีรวม Head to Head+43%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3080 Ti vs Intel Arc B570: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 แสดงว่า RTX 3080 Ti นำ 43% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc B570 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
6747
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
64100
ราคา / ประสิทธิภาพ
82100
ความจุหน่วยความจำ
8074
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3080 Ti เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3080 Ti นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc B570 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

RTX 3080 Ti นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿12,996

Arc B570 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 30–35จาก 317
RTX 3080 Ti#32ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc B570#44ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc B570

87 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc B570

100/100 · ราคา $219

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3080 TiArc B570
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
67ดีกว่า
47
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
55ดีกว่า
40
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
52ดีกว่า
38
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
64
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
69ดีกว่า
67
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3080 TiArc B570
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1a
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2XeSS
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
การใช้พลังงาน350 W150 Wดีกว่า
OpenGL4.64.6
TFLOPS34.1ดีกว่า11.52
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20212025
สถาปัตยกรรมAmpereXe2-HPG
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$1199$219ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์10240ดีกว่า2304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1365 - 1665 MHz2500 - 2500 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1365 MHz2500 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1665 MHz2500 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6Xดีกว่า10 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ19 GHz19 GHz
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า160 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ912 GB/sดีกว่า380 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน350 W150 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต8 nm5 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ750 W450 Wดีกว่า
ความยาว285 mm272 mmดีกว่า
ขนาด die628 mm²272 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 6 MBL1 250 KB, L2 18 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์28300 millionดีกว่า19600 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3080 TiArc B570
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
33 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
28 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
12 FPSประมาณการ 66%
7 FPSประมาณการ 60%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 3080 Ti33 FPSประมาณการ 66%Arc B57025 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti28 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti21 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti12 FPSประมาณการ 66%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%
Call of Duty: WarzoneRTX 3080 Ti33 FPSประมาณการ 66%Arc B57025 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti28 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti21 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti12 FPSประมาณการ 66%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%
Counter-Strike 2RTX 3080 Ti276 FPSประมาณการ 74%Arc B570208 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti194 FPSประมาณการ 74%Arc B570146 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti151 FPSประมาณการ 74%Arc B570114 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti75 FPSประมาณการ 74%Arc B57041 FPSประมาณการ 68%
Cyberpunk 2077RTX 3080 Ti178 FPSประมาณการ 74%Arc B570134 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti153 FPSประมาณการ 74%Arc B570116 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti109 FPSประมาณการ 74%Arc B57082 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti50 FPSประมาณการ 74%Arc B57028 FPSประมาณการ 68%
Forza Horizon 5RTX 3080 Ti225 FPSประมาณการ 80%Arc B570169 FPSประมาณการ 80%RTX 3080 Ti145 FPSประมาณการ 74%Arc B570110 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti136 FPSประมาณการ 74%Arc B570102 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti110 FPSประมาณการ 74%Arc B57061 FPSประมาณการ 68%
God of War RagnarökRTX 3080 Ti33 FPSประมาณการ 66%Arc B57025 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti28 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti21 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti12 FPSประมาณการ 66%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%
Hogwarts LegacyRTX 3080 Ti145 FPSประมาณการ 74%Arc B570110 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti122 FPSประมาณการ 74%Arc B57092 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti98 FPSประมาณการ 74%Arc B57074 FPSประมาณการ 74%RTX 3080 Ti51 FPSประมาณการ 74%Arc B57028 FPSประมาณการ 68%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 3080 Ti33 FPSประมาณการ 66%Arc B57025 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti28 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti21 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti12 FPSประมาณการ 66%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%
Monster Hunter WildsRTX 3080 Ti33 FPSประมาณการ 66%Arc B57025 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti28 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti21 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti12 FPSประมาณการ 66%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%
StarfieldRTX 3080 Ti33 FPSประมาณการ 66%Arc B57025 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti28 FPSประมาณการ 66%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti21 FPSประมาณการ 66%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%RTX 3080 Ti12 FPSประมาณการ 66%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%
Average FPSRTX 3080 Ti102 FPSArc B57077 FPSRTX 3080 Ti78 FPSArc B57059 FPSRTX 3080 Ti62 FPSArc B57047 FPSRTX 3080 Ti36 FPSArc B57020 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3080 TiArc B570ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100674735%
H2H Compute IndexH2H Index / 100675716%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100715525%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10080748%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1006410044%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3080 TiArc B570ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100735921%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100725822%
H2H Inference IndexH2H Index / 100715525%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100746218%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100715525%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 TiArc B570
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2XeSS
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 TiArc B570
สถาปัตยกรรมAmpereXe2-HPG
กระบวนการผลิต8 nm5 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20212025
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 TiArc B570
จำนวนทรานซิสเตอร์28300 millionดีกว่า19600 million
ขนาด die628 mm²272 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์10240ดีกว่า2304
ความเร็วพื้นฐาน1365 MHz2500 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1665 MHz2500 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 TiArc B570
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
ความยาว285 mm272 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ750 W450 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 TiArc B570
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3080 Ti และ Arc B570 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3080 TiArc B570
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6Xดีกว่า10 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า160 bit
TFLOPS34.1ดีกว่า11.52
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 3080 Ti69
อุปกรณ์ BArc B57067
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3080 Ti or Arc B570?

RTX 3080 Ti has the higher overall gaming score, while Arc B570 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3080 Ti is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3080 Ti is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3080 Ti offers more overall performance, while RTX 3080 Ti offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3080 Ti is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc B570 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3080 Ti leads in combined 1440p performance. RTX 3080 Ti can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3080 Ti is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc B570 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc B570 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3080 Ti if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.