H2H

GeForce RTX 3090 vs GeForce RTX 4060

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3090 เหนือกว่า RTX 4060 48% ตามดัชนีรวม Head to Head+48%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3090 vs GeForce RTX 4060: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 แสดงว่า RTX 3090 นำ 48% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RTX 4060 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
6846
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
65100
ราคา / ประสิทธิภาพ
74100
ความจุหน่วยความจำ
10068
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3090 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3090 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 4060 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

RTX 3090 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿17,828

RTX 4060 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 36–41จาก 317
RTX 3090#38ตำแหน่งในอันดับ GPU
RTX 4060#51ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 3090

180 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce RTX 4060

100/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3090RTX 4060
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
68ดีกว่า
46
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
55ดีกว่า
40
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
53ดีกว่า
37
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
65
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
69ดีกว่า
67
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3090RTX 4060
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2DLSS 3
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS35.58ดีกว่า15.11
การใช้พลังงาน350 W115 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
ขั้วต่อไฟ16 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20202023
สถาปัตยกรรมAmpereAda Lovelace
ความหนาTriple-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 3.0, CUDA 8.9
ราคาเปิดตัว$1499$299ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์10496ดีกว่า3072
ความยาว336 mm240 mmดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1395 - 1695 MHz1830 - 2460 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1395 MHz1830 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1695 MHz2460 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ24 GB GDDR6Xดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ19,5 GHzดีกว่า17 GHz
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ936 GB/sดีกว่า272 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน350 W115 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต8 nm5 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ750 W300 Wดีกว่า
ขนาด die628 mm²159 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 6 MBL1 128 KB, L2 24 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์28300 millionดีกว่า18900 million
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3090RTX 4060
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
33 FPSประมาณการ 66%
26 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
28 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
15 FPSประมาณการ 64%
4K Ultra
12 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 56%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 406026 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%
Call of Duty: WarzoneRTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 406026 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%
Counter-Strike 2RTX 3090281 FPSประมาณการ 74%RTX 4060216 FPSประมาณการ 74%RTX 3090197 FPSประมาณการ 74%RTX 4060152 FPSประมาณการ 74%RTX 3090153 FPSประมาณการ 74%RTX 4060107 FPSประมาณการ 72%RTX 309076 FPSประมาณการ 74%RTX 406032 FPSประมาณการ 64%
Cyberpunk 2077RTX 3090181 FPSประมาณการ 74%RTX 4060139 FPSประมาณการ 74%RTX 3090156 FPSประมาณการ 74%RTX 4060120 FPSประมาณการ 74%RTX 3090111 FPSประมาณการ 74%RTX 406078 FPSประมาณการ 72%RTX 309051 FPSประมาณการ 74%RTX 406021 FPSประมาณการ 64%
Forza Horizon 5RTX 3090229 FPSประมาณการ 80%RTX 4060176 FPSประมาณการ 80%RTX 3090148 FPSประมาณการ 74%RTX 4060114 FPSประมาณการ 74%RTX 3090138 FPSประมาณการ 74%RTX 406097 FPSประมาณการ 72%RTX 3090112 FPSประมาณการ 74%RTX 406046 FPSประมาณการ 64%
God of War RagnarökRTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 406026 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%
Hogwarts LegacyRTX 3090148 FPSประมาณการ 74%RTX 4060114 FPSประมาณการ 74%RTX 3090124 FPSประมาณการ 74%RTX 406095 FPSประมาณการ 74%RTX 3090100 FPSประมาณการ 74%RTX 406070 FPSประมาณการ 72%RTX 309052 FPSประมาณการ 74%RTX 406022 FPSประมาณการ 64%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 406026 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%
Monster Hunter WildsRTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 406026 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%
StarfieldRTX 309033 FPSประมาณการ 66%RTX 406026 FPSประมาณการ 66%RTX 309028 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RTX 309021 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RTX 309012 FPSประมาณการ 66%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%
Average FPSRTX 3090104 FPSRTX 406080 FPSRTX 309079 FPSRTX 406061 FPSRTX 309063 FPSRTX 406044 FPSRTX 309036 FPSRTX 406015 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3090RTX 4060ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100684639%
H2H Compute IndexH2H Index / 100715525%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100775239%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001006838%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1006510042%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3090RTX 4060ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100825638%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100815538%
H2H Inference IndexH2H Index / 100775239%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100865839%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100785338%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3090RTX 4060
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2DLSS 3
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 3.0, CUDA 8.9

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3090RTX 4060
สถาปัตยกรรมAmpereAda Lovelace
กระบวนการผลิต8 nm5 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20202023
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3090RTX 4060
จำนวนทรานซิสเตอร์28300 millionดีกว่า18900 million
ขนาด die628 mm²159 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์10496ดีกว่า3072
ความเร็วพื้นฐาน1395 MHz1830 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1695 MHz2460 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3090RTX 4060
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
ความยาว336 mm240 mmดีกว่า
ความหนาTriple-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ750 W300 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ16 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3090RTX 4060
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3090 และ RTX 4060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3090RTX 4060
หน่วยความจำวิดีโอ24 GB GDDR6Xดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า128 bit
TFLOPS35.58ดีกว่า15.11
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 309069
อุปกรณ์ BRTX 406067
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3090 or RTX 4060?

RTX 3090 has the higher overall gaming score, while RTX 4060 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3090 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3090 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3090 offers more overall performance, while RTX 3090 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3090 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 4060 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3090 leads in combined 1440p performance. RTX 3090 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3090 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 4060 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 4060 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3090 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.