H2H

GeForce RTX 4060 vs Radeon RX 570 8GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 4060 เหนือกว่า RX 570 8GB 15% ตามดัชนีรวม Head to Head+15%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 4060 vs Radeon RX 570 8GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB แสดงว่า RTX 4060 นำ 15% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 570 8GB อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4640
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10089
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 4060 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 4060 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 4060 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ10%

RTX 4060 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿5,665

RX 570 8GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 49–54จาก 317
RTX 4060#51ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 570 8GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 570 8GB

127 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 570 8GB

100/100 · ราคา $239

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 4060RX 570 8GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
46ดีกว่า
40
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
40ดีกว่า
35
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
37ดีกว่า
33
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
89
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
67ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 4060RX 570 8GB
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 3
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
การใช้พลังงาน115 Wดีกว่า150 W
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS15.11ดีกว่า5.095
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20232017
สถาปัตยกรรมAda LovelacePolaris
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9
ราคาเปิดตัว$299
หน่วย shader / คอร์3072ดีกว่า2048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1830 - 2460 MHzดีกว่า1168 - 1244 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1830 MHzดีกว่า1168 MHz
ความเร็ว Boost2460 MHzดีกว่า1244 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR5
ความถี่หน่วยความจำ17 GHzดีกว่า7 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ272 GB/sดีกว่า224 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
การใช้พลังงาน115 Wดีกว่า150 W
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ300 WVaries by board
ความยาว240 mmVaries by board
ขนาด die159 mm²ดีกว่า232 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 24 MBL1 16 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์18900 millionดีกว่า5700 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 4060RX 570 8GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
15 FPSประมาณการ 64%
13 FPSประมาณการ 64%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 57%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 406026 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Call of Duty: WarzoneRTX 406026 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Counter-Strike 2RTX 4060216 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB186 FPSประมาณการ 74%RTX 4060152 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB130 FPSประมาณการ 74%RTX 4060107 FPSประมาณการ 72%RX 570 8GB90 FPSประมาณการ 72%RTX 406032 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB29 FPSประมาณการ 65%
Cyberpunk 2077RTX 4060139 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB120 FPSประมาณการ 74%RTX 4060120 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB103 FPSประมาณการ 74%RTX 406078 FPSประมาณการ 72%RX 570 8GB66 FPSประมาณการ 72%RTX 406021 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB20 FPSประมาณการ 65%
Forza Horizon 5RTX 4060176 FPSประมาณการ 80%RX 570 8GB151 FPSประมาณการ 80%RTX 4060114 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB98 FPSประมาณการ 74%RTX 406097 FPSประมาณการ 72%RX 570 8GB81 FPSประมาณการ 72%RTX 406046 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB43 FPSประมาณการ 65%
God of War RagnarökRTX 406026 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Hogwarts LegacyRTX 4060114 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB98 FPSประมาณการ 74%RTX 406095 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB82 FPSประมาณการ 74%RTX 406070 FPSประมาณการ 72%RX 570 8GB59 FPSประมาณการ 72%RTX 406022 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB20 FPSประมาณการ 65%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 406026 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Monster Hunter WildsRTX 406026 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
StarfieldRTX 406026 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 406022 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RTX 406015 FPSประมาณการ 64%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RTX 40605 FPSประมาณการ 56%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Average FPSRTX 406080 FPSRX 570 8GB69 FPSRTX 406061 FPSRX 570 8GB53 FPSRTX 406044 FPSRX 570 8GB37 FPSRTX 406015 FPSRX 570 8GB14 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4060RX 570 8GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100464014%
H2H Compute IndexH2H Index / 100554422%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10052488%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10068680%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001008912%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4060RX 570 8GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10056536%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10055518%
H2H Inference IndexH2H Index / 10052488%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10058564%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100534810%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4060RX 570 8GB
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 3
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4060RX 570 8GB
สถาปัตยกรรมAda LovelacePolaris
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20232017
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4060RX 570 8GB
จำนวนทรานซิสเตอร์18900 millionดีกว่า5700 million
ขนาด die159 mm²ดีกว่า232 mm²
หน่วย shader / คอร์3072ดีกว่า2048
ความเร็วพื้นฐาน1830 MHzดีกว่า1168 MHz
ความเร็ว Boost2460 MHzดีกว่า1244 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4060RX 570 8GB
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
ความยาว240 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ300 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4060RX 570 8GB
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 4060 และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4060RX 570 8GB
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR5
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS15.11ดีกว่า5.095
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 406067
อุปกรณ์ BRX 570 8GB61
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 4060 or RX 570 8GB?

RTX 4060 has the higher overall gaming score, while RTX 4060 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 4060 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 4060 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 4060 offers more overall performance, while RTX 4060 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 4060 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 4060 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 4060 leads in combined 1440p performance. RTX 4060 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 4060 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 4060 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 4060 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 4060 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.