H2H

GeForce RTX 4070 SUPER vs Radeon VII

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 4070 SUPER เหนือกว่า VII 21% ตามดัชนีรวม Head to Head+21%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 4070 SUPER vs Radeon VII: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII แสดงว่า RTX 4070 SUPER นำ 21% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ VII อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
6352
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
9559
ราคา / ประสิทธิภาพ
82100
ความจุหน่วยความจำ
8088
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 4070 SUPER เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 4070 SUPER นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน VII ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ16%

RTX 4070 SUPER นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿15,162

VII ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 14–19จาก 317
RTX 4070 SUPER#16ตำแหน่งในอันดับ GPU
VII#81ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon VII

121 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon VII

100/100 · ราคา $399

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 4070 SUPERVII
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
63ดีกว่า
52
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
52ดีกว่า
44
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
49ดีกว่า
41
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
95ดีกว่า
59
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
73ดีกว่า
63
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 4070 SUPERVII
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 3
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
OpenGL4.64.6
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.3
TFLOPS35.48ดีกว่า13.44
การใช้พลังงาน220 Wดีกว่า295 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XHBM2
ขั้วต่อไฟ16 pin8+8 pin
วันที่เปิดตัว20242019
สถาปัตยกรรมAda LovelaceGCN 5.1
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$599$399ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์7168ดีกว่า3840
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1980 - 2475 MHzดีกว่า1400 - 1800 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1980 MHzดีกว่า1400 MHz
ความเร็ว Boost2475 MHzดีกว่า1800 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6X16 GB HBM2ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ21 GHzดีกว่า2 GHz
บัสหน่วยความจำ192 bit4096 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ504 GB/s1024 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
การใช้พลังงาน220 Wดีกว่า295 W
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า7 nm
PSU ที่แนะนำ550 Wดีกว่า600 W
ความยาว267 mmดีกว่า280 mm
ขนาด die294 mm²ดีกว่า331 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 48 MBL1 16 KB, L2 4 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์35800 millionดีกว่า13230 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 4070 SUPERVII
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
31 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
27 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
20 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
11 FPSประมาณการ 65%
9 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 4070 SUPER31 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER27 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER20 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER11 FPSประมาณการ 65%VII9 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRTX 4070 SUPER31 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER27 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER20 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER11 FPSประมาณการ 65%VII9 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RTX 4070 SUPER264 FPSประมาณการ 74%VII213 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER186 FPSประมาณการ 74%VII150 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER144 FPSประมาณการ 74%VII117 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER68 FPSประมาณการ 73%VII58 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RTX 4070 SUPER171 FPSประมาณการ 74%VII138 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER147 FPSประมาณการ 74%VII119 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER105 FPSประมาณการ 74%VII85 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER46 FPSประมาณการ 73%VII39 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RTX 4070 SUPER215 FPSประมาณการ 80%VII174 FPSประมาณการ 80%RTX 4070 SUPER139 FPSประมาณการ 74%VII112 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER130 FPSประมาณการ 74%VII105 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER100 FPSประมาณการ 73%VII85 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRTX 4070 SUPER31 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER27 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER20 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER11 FPSประมาณการ 65%VII9 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRTX 4070 SUPER139 FPSประมาณการ 74%VII112 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER117 FPSประมาณการ 74%VII94 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER94 FPSประมาณการ 74%VII76 FPSประมาณการ 74%RTX 4070 SUPER46 FPSประมาณการ 73%VII40 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 4070 SUPER31 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER27 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER20 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER11 FPSประมาณการ 65%VII9 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRTX 4070 SUPER31 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER27 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER20 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER11 FPSประมาณการ 65%VII9 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRTX 4070 SUPER31 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER27 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER20 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RTX 4070 SUPER11 FPSประมาณการ 65%VII9 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRTX 4070 SUPER98 FPSVII79 FPSRTX 4070 SUPER75 FPSVII61 FPSRTX 4070 SUPER59 FPSVII48 FPSRTX 4070 SUPER33 FPSVII28 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4070 SUPERVIIส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100635219%
H2H Compute IndexH2H Index / 100685914%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10068629%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100808810%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100955947%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4070 SUPERVIIส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10071684%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10070666%
H2H Inference IndexH2H Index / 10068629%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10072720%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10068638%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4070 SUPERVII
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 3
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4070 SUPERVII
สถาปัตยกรรมAda LovelaceGCN 5.1
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า7 nm
วันที่เปิดตัว20242019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4070 SUPERVII
จำนวนทรานซิสเตอร์35800 millionดีกว่า13230 million
ขนาด die294 mm²ดีกว่า331 mm²
หน่วย shader / คอร์7168ดีกว่า3840
ความเร็วพื้นฐาน1980 MHzดีกว่า1400 MHz
ความเร็ว Boost2475 MHzดีกว่า1800 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4070 SUPERVII
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
ความยาว267 mmดีกว่า280 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ550 Wดีกว่า600 W
ขั้วต่อไฟ16 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4070 SUPERVII
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 4070 SUPER และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4070 SUPERVII
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6X16 GB HBM2ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XHBM2
บัสหน่วยความจำ192 bit4096 bitดีกว่า
TFLOPS35.48ดีกว่า13.44
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 4070 SUPER73
อุปกรณ์ BVII63
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 4070 SUPER or VII?

RTX 4070 SUPER has the higher overall gaming score, while VII offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 4070 SUPER is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 4070 SUPER is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 4070 SUPER offers more overall performance, while RTX 4070 SUPER offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 4070 SUPER is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

VII is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 4070 SUPER leads in combined 1440p performance. RTX 4070 SUPER can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 4070 SUPER is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 4070 SUPER is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 4070 SUPER is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 4070 SUPER if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.