H2H

GeForce RTX 4090 vs GeForce RTX 2060

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 4090 เหนือกว่า RTX 2060 120% ตามดัชนีรวม Head to Head+120%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 4090 vs GeForce RTX 2060: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 แสดงว่า RTX 4090 นำ 120% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RTX 2060 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
8840
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
6583
ราคา / ประสิทธิภาพ
71100
ความจุหน่วยความจำ
10060
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 4090 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 4090 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 2060 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ33%

RTX 4090 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿32,490

RTX 2060 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 2–7จาก 317
RTX 4090#4ตำแหน่งในอันดับ GPU
RTX 2060ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 2060

137 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce RTX 2060

100/100 · ราคา $349

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 4090RTX 2060
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
88ดีกว่า
40
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
70ดีกว่า
35
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
67ดีกว่า
33
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
65
83ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
80ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 4090RTX 2060
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 3DLSS 2
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0
TFLOPS82.58ดีกว่า6.451
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
การใช้พลังงาน450 W160 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
ขั้วต่อไฟ16 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20222019
สถาปัตยกรรมAda LovelaceTuring
ความหนาTriple-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9OpenCL 3.0, CUDA 7.5
ราคาเปิดตัว$1599$349ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์16384ดีกว่า1920
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2235 - 2520 MHzดีกว่า1365-1680 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2235 MHzดีกว่า1365 MHz
ความเร็ว Boost2520 MHzดีกว่า1680 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ24 GB GDDR6Xดีกว่า6 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ21 GHzดีกว่า14 GHz
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า192 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ1008 GB/sดีกว่า336 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
การใช้พลังงาน450 W160 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า12 nm
PSU ที่แนะนำ850 W450 Wดีกว่า
ความยาว304 mm229 mmดีกว่า
ขนาด die609 mm²445 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 72 MBL1 64 KB, L2 3 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์76300 millionดีกว่า10800 million
จำนวนจอสูงสุด45
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ใช่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 4090RTX 2060
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
45 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
38 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
29 FPSประมาณการ 66%
13 FPSประมาณการ 63%
4K Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 56%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 409045 FPSประมาณการ 66%RTX 206023 FPSประมาณการ 66%RTX 409038 FPSประมาณการ 66%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RTX 409029 FPSประมาณการ 66%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RTX 409017 FPSประมาณการ 66%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%
Call of Duty: WarzoneRTX 409045 FPSประมาณการ 66%RTX 206023 FPSประมาณการ 66%RTX 409038 FPSประมาณการ 66%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RTX 409029 FPSประมาณการ 66%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RTX 409017 FPSประมาณการ 66%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%
Counter-Strike 2RTX 4090365 FPSประมาณการ 74%RTX 2060192 FPSประมาณการ 74%RTX 4090252 FPSประมาณการ 74%RTX 2060135 FPSประมาณการ 74%RTX 4090188 FPSประมาณการ 74%RTX 206092 FPSประมาณการ 71%RTX 409095 FPSประมาณการ 74%RTX 206028 FPSประมาณการ 64%
Cyberpunk 2077RTX 4090230 FPSประมาณการ 74%RTX 2060124 FPSประมาณการ 74%RTX 4090205 FPSประมาณการ 74%RTX 2060107 FPSประมาณการ 74%RTX 4090142 FPSประมาณการ 74%RTX 206067 FPSประมาณการ 71%RTX 409068 FPSประมาณการ 74%RTX 206019 FPSประมาณการ 64%
Forza Horizon 5RTX 4090284 FPSประมาณการ 80%RTX 2060156 FPSประมาณการ 80%RTX 4090194 FPSประมาณการ 74%RTX 2060101 FPSประมาณการ 74%RTX 4090172 FPSประมาณการ 74%RTX 206083 FPSประมาณการ 71%RTX 4090131 FPSประมาณการ 74%RTX 206042 FPSประมาณการ 64%
God of War RagnarökRTX 409045 FPSประมาณการ 66%RTX 206023 FPSประมาณการ 66%RTX 409038 FPSประมาณการ 66%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RTX 409029 FPSประมาณการ 66%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RTX 409017 FPSประมาณการ 66%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%
Hogwarts LegacyRTX 4090187 FPSประมาณการ 74%RTX 2060101 FPSประมาณการ 74%RTX 4090157 FPSประมาณการ 74%RTX 206085 FPSประมาณการ 74%RTX 4090126 FPSประมาณการ 74%RTX 206060 FPSประมาณการ 71%RTX 409074 FPSประมาณการ 74%RTX 206019 FPSประมาณการ 64%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 409045 FPSประมาณการ 66%RTX 206023 FPSประมาณการ 66%RTX 409038 FPSประมาณการ 66%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RTX 409029 FPSประมาณการ 66%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RTX 409017 FPSประมาณการ 66%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%
Monster Hunter WildsRTX 409045 FPSประมาณการ 66%RTX 206023 FPSประมาณการ 66%RTX 409038 FPSประมาณการ 66%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RTX 409029 FPSประมาณการ 66%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RTX 409017 FPSประมาณการ 66%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%
StarfieldRTX 409045 FPSประมาณการ 66%RTX 206023 FPSประมาณการ 66%RTX 409038 FPSประมาณการ 66%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RTX 409029 FPSประมาณการ 66%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RTX 409017 FPSประมาณการ 66%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%
Average FPSRTX 4090134 FPSRTX 206071 FPSRTX 4090104 FPSRTX 206054 FPSRTX 409080 FPSRTX 206038 FPSRTX 409047 FPSRTX 206014 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4090RTX 2060ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100884075%
H2H Compute IndexH2H Index / 100894566%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100914666%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001006050%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100658324%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4090RTX 2060ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100934962%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100934864%
H2H Inference IndexH2H Index / 100914666%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100955160%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100924667%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4090RTX 2060
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 3DLSS 2
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9OpenCL 3.0, CUDA 7.5

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4090RTX 2060
สถาปัตยกรรมAda LovelaceTuring
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า12 nm
วันที่เปิดตัว20222019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4090RTX 2060
จำนวนทรานซิสเตอร์76300 millionดีกว่า10800 million
ขนาด die609 mm²445 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์16384ดีกว่า1920
ความเร็วพื้นฐาน2235 MHzดีกว่า1365 MHz
ความเร็ว Boost2520 MHzดีกว่า1680 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4090RTX 2060
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
ความยาว304 mm229 mmดีกว่า
ความหนาTriple-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ850 W450 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ16 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4090RTX 2060
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ใช่
จำนวนจอสูงสุด45
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 4090 และ RTX 2060 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4090RTX 2060
หน่วยความจำวิดีโอ24 GB GDDR6Xดีกว่า6 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า192 bit
TFLOPS82.58ดีกว่า6.451
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 409080
อุปกรณ์ BRTX 206060
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 4090 or RTX 2060?

RTX 4090 has the higher overall gaming score, while RTX 2060 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 4090 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 4090 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 4090 offers more overall performance, while RTX 4090 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 4090 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 2060 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 4090 leads in combined 1440p performance. RTX 4090 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 4090 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 2060 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 2060 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 4090 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.