H2H

GeForce RTX 5070 vs Radeon Vega 11CU 2400G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 5070 เหนือกว่า Vega 11CU 2400G 44% ตามดัชนีรวม Head to Head+44%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 5070 vs Radeon Vega 11CU 2400G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G แสดงว่า RTX 5070 นำ 44% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Vega 11CU 2400G อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
6243
ราคา / ประสิทธิภาพ
81100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 5070 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 5070 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Vega 11CU 2400G ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ23%

RTX 5070 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿15,495

Vega 11CU 2400G ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 31–36จาก 317
RTX 5070#33ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega 11CU 2400Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 5070

135 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Vega 11CU 2400G

100/100 · ราคา $119

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 5070Vega 11CU 2400G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
62ดีกว่า
43
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
51ดีกว่า
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
49ดีกว่า
35
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
83ดีกว่า
50
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
70ดีกว่า
57
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 5070Vega 11CU 2400G
DisplayPortDisplayPort 2.1bDisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS30.87ดีกว่า1.76
การใช้พลังงาน250 W
ความเร็วพื้นฐาน2325 MHzดีกว่า300 MHz
ชนิดหน่วยความจำGDDR7SMA
ขั้วต่อไฟ16 pin
วันที่เปิดตัว20252018
สถาปัตยกรรมBlackwell 2.0Not publicly specified
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 12.0
ราคาเปิดตัว$549
หน่วย shader / คอร์6144Not publicly specified
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2325 - 2512 MHzดีกว่า300 - 1250 MHz
ความเร็ว Boost2512 MHzดีกว่า1250 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR7- SMA
ความถี่หน่วยความจำ28 GHz
บัสหน่วยความจำ192 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ672 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16IGP
การใช้พลังงาน250 W
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ600 WVaries by board
ความยาว245 mmVaries by board
ขนาด die263 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 48 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์31100 millionNot publicly specified
UpscalingDLSS 4
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 5070Vega 11CU 2400G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
30 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
26 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
11 FPSประมาณการ 66%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 507030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 507026 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 507019 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 507011 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRTX 507030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 507026 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 507019 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 507011 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RTX 5070255 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G178 FPSประมาณการ 74%RTX 5070179 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G125 FPSประมาณการ 74%RTX 5070139 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G97 FPSประมาณการ 74%RTX 507069 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G48 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RTX 5070165 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G115 FPSประมาณการ 74%RTX 5070142 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G99 FPSประมาณการ 74%RTX 5070101 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G71 FPSประมาณการ 74%RTX 507046 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G32 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RTX 5070208 FPSประมาณการ 80%Vega 11CU 2400G145 FPSประมาณการ 80%RTX 5070134 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G94 FPSประมาณการ 74%RTX 5070125 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G88 FPSประมาณการ 74%RTX 5070101 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G71 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRTX 507030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 507026 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 507019 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 507011 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRTX 5070134 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G94 FPSประมาณการ 74%RTX 5070112 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G79 FPSประมาณการ 74%RTX 507090 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G63 FPSประมาณการ 74%RTX 507047 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G33 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 507030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 507026 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 507019 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 507011 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRTX 507030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 507026 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 507019 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 507011 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRTX 507030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 507026 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 507019 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 507011 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRTX 507094 FPSVega 11CU 2400G66 FPSRTX 507072 FPSVega 11CU 2400G51 FPSRTX 507057 FPSVega 11CU 2400G40 FPSRTX 507033 FPSVega 11CU 2400G23 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 5070Vega 11CU 2400Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100624336%
H2H Compute IndexH2H Index / 100684345%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100674344%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100800200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100830200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 5070Vega 11CU 2400Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100704348%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100694346%
H2H Inference IndexH2H Index / 100674344%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100724350%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100674344%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5070Vega 11CU 2400G
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 4
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 12.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5070Vega 11CU 2400G
สถาปัตยกรรมBlackwell 2.0Not publicly specified
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20252018
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5070Vega 11CU 2400G
จำนวนทรานซิสเตอร์31100 millionNot publicly specified
ขนาด die263 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์6144Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน2325 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2512 MHzดีกว่า1250 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5070Vega 11CU 2400G
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16IGP
ความยาว245 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ600 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ16 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5070Vega 11CU 2400G
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.1bDisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 5070 และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5070Vega 11CU 2400G
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR7- SMA
ชนิดหน่วยความจำGDDR7SMA
บัสหน่วยความจำ192 bit
TFLOPS30.87ดีกว่า1.76
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 507070
อุปกรณ์ BVega 11CU 2400G57
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 5070 or Vega 11CU 2400G?

RTX 5070 has the higher overall gaming score, while Vega 11CU 2400G offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 5070 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 5070 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 5070 offers more overall performance, while RTX 5070 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 5070 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Vega 11CU 2400G is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 5070 leads in combined 1440p performance. RTX 5070 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 5070 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 5070 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 5070 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 5070 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.