H2H

Radeon RX 5500 XT vs GeForce 210

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 5500 XT เหนือกว่า 210 26% ตามดัชนีรวม Head to Head+26%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 5500 XT vs GeForce 210: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 แสดงว่า RX 5500 XT นำ 26% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 210 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3931
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6843
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 5500 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 5500 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 5500 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ9%

RX 5500 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿1,833

210 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 112–117จาก 317
RX 5500 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
210ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 5500 XT

98 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 210

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 5500 XT210
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
39ดีกว่า
31
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
34ดีกว่า
29
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
32ดีกว่า
26
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62ดีกว่า
57
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 5500 XT210
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort
HDMIHDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
DirectX12.110.1
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS5.196ดีกว่า0.039
การใช้พลังงาน130 W31 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR3
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20192009
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0Tesla 2.0ดีกว่า
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 1.1, CUDA 1.2
ราคาเปิดตัว$229$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1408ดีกว่า16
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1607 - 1845 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1607 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็ว Boost1845 MHzดีกว่า589 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า1 GB DDR3
ความถี่หน่วยความจำ14 GHzดีกว่า1,2 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ224 GB/sดีกว่า10 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 2x16
การใช้พลังงาน130 W31 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า40 nm
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ความยาว180 mm168 mmดีกว่า
ขนาด die158 mm²57 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 2 MBL2 0.03 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์6400 millionดีกว่า260 million
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43204096 × 2160
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 5500 XT210
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 63%
8 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%2108 FPSประมาณการ 58%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%2108 FPSประมาณการ 58%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 5500 XT190 FPSประมาณการ 74%210154 FPSประมาณการ 72%RX 5500 XT133 FPSประมาณการ 74%210108 FPSประมาณการ 72%RX 5500 XT89 FPSประมาณการ 71%21058 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT26 FPSประมาณการ 63%21021 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 5500 XT122 FPSประมาณการ 74%210100 FPSประมาณการ 72%RX 5500 XT105 FPSประมาณการ 74%21086 FPSประมาณการ 72%RX 5500 XT64 FPSประมาณการ 71%21042 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT17 FPSประมาณการ 63%21014 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 5500 XT154 FPSประมาณการ 80%210126 FPSประมาณการ 78%RX 5500 XT100 FPSประมาณการ 74%21081 FPSประมาณการ 72%RX 5500 XT80 FPSประมาณการ 71%21052 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT38 FPSประมาณการ 63%21031 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%2108 FPSประมาณการ 58%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 5500 XT100 FPSประมาณการ 74%21081 FPSประมาณการ 72%RX 5500 XT84 FPSประมาณการ 74%21068 FPSประมาณการ 72%RX 5500 XT58 FPSประมาณการ 71%21038 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT18 FPSประมาณการ 63%21014 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%2108 FPSประมาณการ 58%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%2108 FPSประมาณการ 58%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%2108 FPSประมาณการ 58%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 5500 XT70 FPS21057 FPSRX 5500 XT54 FPS21044 FPSRX 5500 XT36 FPS21024 FPSRX 5500 XT13 FPS21011 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5500 XT210ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100393123%
H2H Compute IndexH2H Index / 100473141%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100473432%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100684345%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5500 XT210ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100523636%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100513634%
H2H Inference IndexH2H Index / 100473432%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100553837%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100483531%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XT210
DirectX12.110.1
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 1.1, CUDA 1.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XT210
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0Tesla 2.0ดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า40 nm
วันที่เปิดตัว20192009
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XT210
จำนวนทรานซิสเตอร์6400 millionดีกว่า260 million
ขนาด die158 mm²57 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1408ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน1607 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็ว Boost1845 MHzดีกว่า589 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XT210
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 2x16
ความยาว180 mm168 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XT210
HDMIHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43204096 × 2160

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XT210
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า1 GB DDR3
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR3
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS5.196ดีกว่า0.039
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 5500 XT62
อุปกรณ์ B21057
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 5500 XT or 210?

RX 5500 XT has the higher overall gaming score, while RX 5500 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

210 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

210 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 5500 XT offers more overall performance, while RX 5500 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

210 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 5500 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 5500 XT leads in combined 1440p performance. RX 5500 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 5500 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

210 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

210 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 5500 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.