H2H

Radeon RX 5500 XT vs Radeon Vega 11CU 2400G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Vega 11CU 2400G เหนือกว่า RX 5500 XT 10% ตามดัชนีรวม Head to Head+10%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 5500 XT vs Radeon Vega 11CU 2400G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G แสดงว่า Vega 11CU 2400G นำ 10% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 5500 XT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
3943
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 5500 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 5500 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 5500 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ9%

RX 5500 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿1,941

RX 5500 XT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 97–102จาก 319
RX 5500 XT#99ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega 11CU 2400Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 5500 XT

98 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Vega 11CU 2400G

100/100 · ราคา $119

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 5500 XTVega 11CU 2400G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
39
43ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
34
37ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
32
35ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
50
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62ดีกว่า
57
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 5500 XTVega 11CU 2400G
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRAMD FidelityFX Super Resolution (FSR)
DirectX12.112.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS5.196ดีกว่า1.76
การใช้พลังงาน130 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
ขั้วต่อไฟ8 pinIntegrated (shared power)
วันที่เปิดตัว20192018
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0Not publicly specified
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$229
หน่วย shader / คอร์1408Not publicly specified
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1607 - 1845 MHzดีกว่า300 - 1250 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1607 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost1845 MHzดีกว่า1250 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6- SMA
ความถี่หน่วยความจำ14 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bitSystem memory interface
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ224 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8IGP
การใช้พลังงาน130 W
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ300 WVaries by board
ความยาว180 mmVaries by board
ขนาด die158 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL2 2 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์6400 millionNot publicly specified
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 5500 XTVega 11CU 2400G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 63%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RX 5500 XT190 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G178 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT133 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G125 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT89 FPSประมาณการ 71%Vega 11CU 2400G97 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT26 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G48 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RX 5500 XT122 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G115 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT105 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G99 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT64 FPSประมาณการ 71%Vega 11CU 2400G71 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT17 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G32 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RX 5500 XT154 FPSประมาณการ 80%Vega 11CU 2400G145 FPSประมาณการ 80%RX 5500 XT100 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G94 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT80 FPSประมาณการ 71%Vega 11CU 2400G88 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT38 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G71 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRX 5500 XT100 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G94 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT84 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 2400G79 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT58 FPSประมาณการ 71%Vega 11CU 2400G63 FPSประมาณการ 74%RX 5500 XT18 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G33 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRX 5500 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G21 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT19 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 2400G18 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT12 FPSประมาณการ 63%Vega 11CU 2400G14 FPSประมาณการ 66%RX 5500 XT5 FPSประมาณการ 55%Vega 11CU 2400G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRX 5500 XT70 FPSVega 11CU 2400G66 FPSRX 5500 XT54 FPSVega 11CU 2400G51 FPSRX 5500 XT36 FPSVega 11CU 2400G40 FPSRX 5500 XT13 FPSVega 11CU 2400G23 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5500 XTVega 11CU 2400Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100394310%
H2H Compute IndexH2H Index / 10047439%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10047439%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100680200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001000200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5500 XTVega 11CU 2400Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100524319%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100514317%
H2H Inference IndexH2H Index / 10047439%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100554324%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100484311%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XTVega 11CU 2400G
DirectX12.112.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRAMD FidelityFX Super Resolution (FSR)
Compute APIOpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XTVega 11CU 2400G
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0Not publicly specified
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20192018
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XTVega 11CU 2400G
จำนวนทรานซิสเตอร์6400 millionNot publicly specified
ขนาด die158 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์1408Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน1607 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost1845 MHzดีกว่า1250 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XTVega 11CU 2400G
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8IGP
ความยาว180 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ300 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8 pinIntegrated (shared power)

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XTVega 11CU 2400G
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 5500 XT และ Vega 11CU 2400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5500 XTVega 11CU 2400G
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6- SMA
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
บัสหน่วยความจำ128 bitSystem memory interface
TFLOPS5.196ดีกว่า1.76
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 5500 XT62
อุปกรณ์ BVega 11CU 2400G57
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 5500 XT or Vega 11CU 2400G?

RX 5500 XT has the higher overall gaming score, while RX 5500 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 5500 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 5500 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 5500 XT offers more overall performance, while RX 5500 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 5500 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 5500 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 5500 XT leads in combined 1440p performance. RX 5500 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 5500 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 5500 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 5500 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 5500 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.