H2H

Radeon RX 5600 XT vs Radeon Navi II 2CU 7xxx/9xxx

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Navi II 2CU 7xxx/9xxx เหนือกว่า RX 5600 XT 10% ตามดัชนีรวม Head to Head+10%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 5600 XT vs Radeon Navi II 2CU 7xxx/9xxx: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx แสดงว่า Navi II 2CU 7xxx/9xxx นำ 10% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 5600 XT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
4044
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 5600 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 5600 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 5600 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

RX 5600 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿46,200

Navi II 2CU 7xxx/9xxx ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 208–213จาก 319
RX 5600 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Navi II 2CU 7xxx/9xxxไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon Navi II 2CU 7xxx/9xxx

110 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Navi II 2CU 7xxx/9xxx

100/100 · ราคา $89

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxx
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
40
44ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
35
38ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
33
36ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
89ดีกว่า
51
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
61ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxx
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
DirectX12.112.2
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
TFLOPS7.188ดีกว่า0.56
การใช้พลังงาน150 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
ขั้วต่อไฟ8 pinIntegrated (shared power)
วันที่เปิดตัว20202022
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0Not publicly specified
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$299
หน่วย shader / คอร์2304Not publicly specified
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1130 - 1560 MHzดีกว่า400 - 2200 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1130 MHzดีกว่า400 MHz
ความเร็ว Boost1560 MHz2200 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6- SMA
ความถี่หน่วยความจำ12 GHz
บัสหน่วยความจำ192 bitSystem memory interface
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ288 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16IGP
การใช้พลังงาน150 W
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ความยาว267 mmVaries by board
ขนาด die251 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL2 3 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์10300 millionNot publicly specified
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxx
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 63%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RX 5600 XT193 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx182 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT135 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx128 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT89 FPSประมาณการ 71%Navi II 2CU 7xxx/9xxx99 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT27 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx49 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RX 5600 XT124 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx117 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT107 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx101 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT64 FPSประมาณการ 71%Navi II 2CU 7xxx/9xxx72 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT18 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx33 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RX 5600 XT157 FPSประมาณการ 80%Navi II 2CU 7xxx/9xxx148 FPSประมาณการ 80%RX 5600 XT102 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx96 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT80 FPSประมาณการ 71%Navi II 2CU 7xxx/9xxx89 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT40 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx72 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRX 5600 XT102 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx96 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT85 FPSประมาณการ 74%Navi II 2CU 7xxx/9xxx80 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT58 FPSประมาณการ 71%Navi II 2CU 7xxx/9xxx64 FPSประมาณการ 74%RX 5600 XT18 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx34 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRX 5600 XT71 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx68 FPSRX 5600 XT54 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx51 FPSRX 5600 XT36 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx41 FPSRX 5600 XT13 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxxส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100404410%
H2H Compute IndexH2H Index / 10045499%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10046444%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100600200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100890200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxxส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100494411%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10048449%
H2H Inference IndexH2H Index / 10046444%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100514415%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10046444%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxx
DirectX12.112.2
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxx
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0Not publicly specified
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20202022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxx
จำนวนทรานซิสเตอร์10300 millionNot publicly specified
ขนาด die251 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์2304Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน1130 MHzดีกว่า400 MHz
ความเร็ว Boost1560 MHz2200 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxx
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16IGP
ความยาว267 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8 pinIntegrated (shared power)

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxx
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTNavi II 2CU 7xxx/9xxx
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6- SMA
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
บัสหน่วยความจำ192 bitSystem memory interface
TFLOPS7.188ดีกว่า0.56
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 5600 XT61
อุปกรณ์ BNavi II 2CU 7xxx/9xxx58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 5600 XT or Navi II 2CU 7xxx/9xxx?

RX 5600 XT has the higher overall gaming score, while RX 5600 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 5600 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 5600 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 5600 XT offers more overall performance, while RX 5600 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 5600 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 5600 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 5600 XT leads in combined 1440p performance. RX 5600 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 5600 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 5600 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 5600 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 5600 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.