H2H

Radeon RX 5600 XT vs Radeon RX 6500 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 5600 XT เหนือกว่า RX 6500 XT 14% ตามดัชนีรวม Head to Head+14%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 5600 XT vs Radeon RX 6500 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT แสดงว่า RX 5600 XT นำ 14% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 6500 XT อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4035
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
89100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6060
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 5600 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 5600 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 5600 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

RX 5600 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿666

RX 6500 XT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 128–133จาก 317
RX 5600 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6500 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6500 XT

78 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 6500 XT

100/100 · ราคา $199

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 5600 XTRX 6500 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
40ดีกว่า
35
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
35ดีกว่า
32
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
33ดีกว่า
29
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
89
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
61ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 5600 XTRX 6500 XT
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
DirectX12.112.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS7.188ดีกว่า5.765
การใช้พลังงาน150 W107 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin6 pin
วันที่เปิดตัว20202022
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0RDNA 2.0ดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$299$199ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2304ดีกว่า1024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1130 - 1560 MHz2310 - 2815 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1130 MHz2310 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1560 MHz2815 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ12 GHz18 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ288 GB/sดีกว่า144 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x4
การใช้พลังงาน150 W107 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 W300 Wดีกว่า
ความยาว267 mmVaries by board
ขนาด die251 mm²107 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 3 MBดีกว่าL1 128 KB, L2 1 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์10300 millionดีกว่า5400 million
จำนวนจอสูงสุด42
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 5600 XTRX 6500 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 63%
9 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 5600 XT193 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT178 FPSประมาณการ 72%RX 5600 XT135 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT122 FPSประมาณการ 72%RX 5600 XT89 FPSประมาณการ 71%RX 6500 XT66 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT27 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT24 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 5600 XT124 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT115 FPSประมาณการ 72%RX 5600 XT107 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT97 FPSประมาณการ 72%RX 5600 XT64 FPSประมาณการ 71%RX 6500 XT48 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT18 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT16 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 5600 XT157 FPSประมาณการ 80%RX 6500 XT145 FPSประมาณการ 78%RX 5600 XT102 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT92 FPSประมาณการ 72%RX 5600 XT80 FPSประมาณการ 71%RX 6500 XT59 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT40 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT35 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 5600 XT102 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT94 FPSประมาณการ 72%RX 5600 XT85 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT77 FPSประมาณการ 72%RX 5600 XT58 FPSประมาณการ 71%RX 6500 XT43 FPSประมาณการ 66%RX 5600 XT18 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT16 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 5600 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT19 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%RX 5600 XT12 FPSประมาณการ 63%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%RX 5600 XT5 FPSประมาณการ 55%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 5600 XT71 FPSRX 6500 XT66 FPSRX 5600 XT54 FPSRX 6500 XT50 FPSRX 5600 XT36 FPSRX 6500 XT27 FPSRX 5600 XT13 FPSRX 6500 XT12 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5600 XTRX 6500 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100403513%
H2H Compute IndexH2H Index / 10045486%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10046429%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10060600%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1008910012%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5600 XTRX 6500 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10049466%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10048456%
H2H Inference IndexH2H Index / 10046429%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10051494%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10046437%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTRX 6500 XT
DirectX12.112.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTRX 6500 XT
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0RDNA 2.0ดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20202022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTRX 6500 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์10300 millionดีกว่า5400 million
ขนาด die251 mm²107 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2304ดีกว่า1024
ความเร็วพื้นฐาน1130 MHz2310 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1560 MHz2815 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTRX 6500 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x4
ความยาว267 mmVaries by board
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 W300 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTRX 6500 XT
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด42
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 5600 XT และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5600 XTRX 6500 XT
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS7.188ดีกว่า5.765
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 5600 XT61
อุปกรณ์ BRX 6500 XT60
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 5600 XT or RX 6500 XT?

RX 5600 XT has the higher overall gaming score, while RX 5600 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 5600 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 5600 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 5600 XT offers more overall performance, while RX 5600 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 5600 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 5600 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 5600 XT leads in combined 1440p performance. RX 5600 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 5600 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 6500 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 6500 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 5600 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.