H2H

Radeon RX 5700 XT vs Radeon RX 9050 4 GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 5700 XT เหนือกว่า RX 9050 4 GB 5% ตามดัชนีรวม Head to Head+5%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 5700 XT vs Radeon RX 9050 4 GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB แสดงว่า RX 5700 XT นำ 5% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 9050 4 GB อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4543
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
67100
ความจุหน่วยความจำ
6860
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 5700 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 5700 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 5700 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

RX 5700 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 129–134จาก 319
RX 5700 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 9050 4 GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 5700 XT

72 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 5700 XT

100/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 5700 XTRX 9050 4 GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
45ดีกว่า
43
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
39ดีกว่า
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
36ดีกว่า
35
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
67
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
60ดีกว่า
59
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 5700 XTRX 9050 4 GB
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1a
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1b
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR 4.1
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 x 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.112 Ultimate
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS9.75410.6ดีกว่า
การใช้พลังงาน225 W92 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ6+8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20192026
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0RDNA 4ดีกว่า
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$299OEM only - not announced
หน่วย shader / คอร์2560ดีกว่า1024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1605 - 1755 MHz1920 - 2600 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1605 MHz1920 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1755 MHz2600 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ14 GHz18 Gbpsดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ448 GB/sดีกว่า144 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 5.0 x16
การใช้พลังงาน225 W92 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm4 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ550 W450 Wดีกว่า
ความยาว272 mmVaries by board
ขนาด die251 mm²
แคชหน่วยความจำL2 4 MB16 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์10300 million29.7 billionดีกว่า
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 5700 XTRX 9050 4 GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
15 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
6 FPSประมาณการ 60%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB
Call of Duty: WarzoneRX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB
Counter-Strike 2RX 5700 XT200 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT140 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT109 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT40 FPSประมาณการ 68%RX 9050 4 GB
Cyberpunk 2077RX 5700 XT129 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT111 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT79 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT27 FPSประมาณการ 68%RX 9050 4 GB
Forza Horizon 5RX 5700 XT163 FPSประมาณการ 80%RX 9050 4 GBRX 5700 XT105 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT98 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT59 FPSประมาณการ 68%RX 9050 4 GB
God of War RagnarökRX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB
Hogwarts LegacyRX 5700 XT105 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT88 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT71 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 5700 XT28 FPSประมาณการ 68%RX 9050 4 GB
Microsoft Flight Simulator 2024RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB
Monster Hunter WildsRX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB
StarfieldRX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB
Average FPSRX 5700 XT74 FPSRX 9050 4 GBRX 5700 XT56 FPSRX 9050 4 GBRX 5700 XT45 FPSRX 9050 4 GBRX 5700 XT19 FPSRX 9050 4 GB
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5700 XTRX 9050 4 GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10045435%
H2H Compute IndexH2H Index / 10051522%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10052488%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100686013%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1006710040%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5700 XTRX 9050 4 GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10055518%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10054508%
H2H Inference IndexH2H Index / 10052488%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10058539%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10052488%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700 XTRX 9050 4 GB
DirectX12.112 Ultimate
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR 4.1
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700 XTRX 9050 4 GB
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0RDNA 4ดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm4 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20192026
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700 XTRX 9050 4 GB
จำนวนทรานซิสเตอร์10300 million29.7 billionดีกว่า
ขนาด die251 mm²
หน่วย shader / คอร์2560ดีกว่า1024
ความเร็วพื้นฐาน1605 MHz1920 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1755 MHz2600 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700 XTRX 9050 4 GB
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 5.0 x16
ความยาว272 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ550 W450 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ6+8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700 XTRX 9050 4 GB
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 x 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 5700 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700 XTRX 9050 4 GB
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS9.75410.6ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 5700 XT60
อุปกรณ์ BRX 9050 4 GB59
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 5700 XT or RX 9050 4 GB?

RX 5700 XT has the higher overall gaming score, while RX 5700 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 5700 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 5700 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 5700 XT offers more overall performance, while RX 5700 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 5700 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 5700 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 5700 XT leads in combined 1440p performance. RX 5700 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 5700 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 9050 4 GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 9050 4 GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 5700 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.