H2H

Radeon RX 590 GME vs Radeon RX 6900 XT / Liquid Cooled

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6900 XT / Liquid Cooled เหนือกว่า RX 590 GME 37% ตามดัชนีรวม Head to Head+37%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 590 GME vs Radeon RX 6900 XT / Liquid Cooled: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled แสดงว่า RX 6900 XT / Liquid Cooled นำ 37% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 590 GME อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4156
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
7853
ราคา / ประสิทธิภาพ
10054
ความจุหน่วยความจำ
6888
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 590 GME เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 590 GME นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 590 GME ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ7%

RX 590 GME นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿37,588

RX 590 GME ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 126–131จาก 319
RX 590 GMEไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6900 XT / Liquid Cooledไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6900 XT / Liquid Cooled

154 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 590 GME

100/100 · ราคา $229

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooled
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
41
56ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
36
47ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
34
44ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
78ดีกว่า
53
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
59ดีกว่า
55
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooled
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.012.2
Vulkan1.31.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS6.54323.04ดีกว่า
การใช้พลังงาน175 Wดีกว่า350 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR5GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin8+8 pin
วันที่เปิดตัว20202021
สถาปัตยกรรมGCN 4.0Not publicly specified
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$229
หน่วย shader / คอร์2304Not publicly specified
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1257 - 1380 MHz2050 - 2435 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1257 MHz2050 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1380 MHz2435 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR516 GB GDDR6ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ8 GHz18,4 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ256 GB/s589 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน175 Wดีกว่า350 W
กระบวนการผลิต14 nm7 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ความยาว241 mmVaries by board
ขนาด die232 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL1 16 KB, L2 2 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์5700 millionNot publicly specified
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooled
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
28 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
13 FPSประมาณการ 64%
18 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 57%
10 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled28 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled23 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT / Liquid Cooled18 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%RX 6900 XT / Liquid Cooled10 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled28 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled23 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT / Liquid Cooled18 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%RX 6900 XT / Liquid Cooled10 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RX 590 GME189 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT / Liquid Cooled232 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME133 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT / Liquid Cooled163 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME96 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT / Liquid Cooled127 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME31 FPSประมาณการ 65%RX 6900 XT / Liquid Cooled63 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RX 590 GME122 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT / Liquid Cooled150 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME105 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT / Liquid Cooled129 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME70 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT / Liquid Cooled92 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%RX 6900 XT / Liquid Cooled42 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RX 590 GME154 FPSประมาณการ 80%RX 6900 XT / Liquid Cooled189 FPSประมาณการ 80%RX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT / Liquid Cooled122 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME86 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT / Liquid Cooled114 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME46 FPSประมาณการ 65%RX 6900 XT / Liquid Cooled93 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled28 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled23 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT / Liquid Cooled18 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%RX 6900 XT / Liquid Cooled10 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT / Liquid Cooled122 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME84 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT / Liquid Cooled102 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME62 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT / Liquid Cooled82 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%RX 6900 XT / Liquid Cooled43 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled28 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled23 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT / Liquid Cooled18 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%RX 6900 XT / Liquid Cooled10 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled28 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled23 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT / Liquid Cooled18 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%RX 6900 XT / Liquid Cooled10 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled28 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT / Liquid Cooled23 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT / Liquid Cooled18 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%RX 6900 XT / Liquid Cooled10 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRX 590 GME70 FPSRX 6900 XT / Liquid Cooled86 FPSRX 590 GME54 FPSRX 6900 XT / Liquid Cooled65 FPSRX 590 GME39 FPSRX 6900 XT / Liquid Cooled52 FPSRX 590 GME15 FPSRX 6900 XT / Liquid Cooled30 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooledส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100415631%
H2H Compute IndexH2H Index / 100466534%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100496528%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100688826%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100785338%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooledส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100537028%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100526928%
H2H Inference IndexH2H Index / 100496528%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100567428%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100496630%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooled
DirectX12.012.2
Vulkan1.31.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooled
สถาปัตยกรรมGCN 4.0Not publicly specified
กระบวนการผลิต14 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20202021
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooled
จำนวนทรานซิสเตอร์5700 millionNot publicly specified
ขนาด die232 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์2304Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน1257 MHz2050 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1380 MHz2435 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooled
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x16
ความยาว241 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooled
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ RX 6900 XT / Liquid Cooled ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMERX 6900 XT / Liquid Cooled
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR516 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR5GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS6.54323.04ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 590 GME59
อุปกรณ์ BRX 6900 XT / Liquid Cooled55
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 590 GME or RX 6900 XT / Liquid Cooled?

RX 590 GME has the higher overall gaming score, while RX 590 GME offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 590 GME is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 590 GME is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 590 GME offers more overall performance, while RX 590 GME offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 590 GME is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 590 GME is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 590 GME leads in combined 1440p performance. RX 590 GME can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 590 GME is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 590 GME is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 590 GME is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 590 GME if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.