H2H

Radeon RX 6600 vs GeForce 8600 GT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6600 เหนือกว่า 8600 GT 11% ตามดัชนีรวม Head to Head+11%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6600 vs GeForce 8600 GT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT แสดงว่า RX 6600 นำ 11% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8600 GT อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4238
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6813
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6600 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6600 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6600 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

RX 6600 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿4,998

8600 GT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 66–71จาก 317
RX 6600#68ตำแหน่งในอันดับ GPU
8600 GT#82ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6600

180 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8600 GT

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 66008600 GT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
42ดีกว่า
38
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37ดีกว่า
34
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
34ดีกว่า
31
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
64ดีกว่า
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 66008600 GT
DisplayPortDisplayPort 1.4a
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS8.928ดีกว่า0.076
การใช้พลังงาน132 W47 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20212007
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Tesla
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$329$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1792ดีกว่า32
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1626 - 2491 MHzดีกว่า540 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1626 MHzดีกว่า540 MHz
ความเร็ว Boost2491 MHzดีกว่า540 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า1,4 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bit128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ256 GB/sดีกว่า22 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 1x16
การใช้พลังงาน132 W47 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า80 nm
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ความยาว190 mm170 mmดีกว่า
ขนาด die237 mm²169 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL2 0.03 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์11060 millionดีกว่า289 million
จำนวนจอสูงสุด43
HDMIHDMI 2.1
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 66008600 GT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 64%
10 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 660024 FPSประมาณการ 66%8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 660020 FPSประมาณการ 66%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 660014 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 66005 FPSประมาณการ 56%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 660024 FPSประมาณการ 66%8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 660020 FPSประมาณการ 66%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 660014 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 66005 FPSประมาณการ 56%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 6600201 FPSประมาณการ 74%8600 GT196 FPSประมาณการ 72%RX 6600141 FPSประมาณการ 74%8600 GT137 FPSประมาณการ 72%RX 660098 FPSประมาณการ 72%8600 GT74 FPSประมาณการ 66%RX 660029 FPSประมาณการ 64%8600 GT27 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 6600130 FPSประมาณการ 74%8600 GT126 FPSประมาณการ 72%RX 6600112 FPSประมาณการ 74%8600 GT109 FPSประมาณการ 72%RX 660071 FPSประมาณการ 72%8600 GT54 FPSประมาณการ 66%RX 660019 FPSประมาณการ 64%8600 GT18 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 6600164 FPSประมาณการ 80%8600 GT159 FPSประมาณการ 78%RX 6600106 FPSประมาณการ 74%8600 GT103 FPSประมาณการ 72%RX 660088 FPSประมาณการ 72%8600 GT67 FPSประมาณการ 66%RX 660042 FPSประมาณการ 64%8600 GT39 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 660024 FPSประมาณการ 66%8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 660020 FPSประมาณการ 66%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 660014 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 66005 FPSประมาณการ 56%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 6600106 FPSประมาณการ 74%8600 GT103 FPSประมาณการ 72%RX 660089 FPSประมาณการ 74%8600 GT86 FPSประมาณการ 72%RX 660064 FPSประมาณการ 72%8600 GT48 FPSประมาณการ 66%RX 660020 FPSประมาณการ 64%8600 GT18 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 660024 FPSประมาณการ 66%8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 660020 FPSประมาณการ 66%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 660014 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 66005 FPSประมาณการ 56%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 660024 FPSประมาณการ 66%8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 660020 FPSประมาณการ 66%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 660014 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 66005 FPSประมาณการ 56%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 660024 FPSประมาณการ 66%8600 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 660020 FPSประมาณการ 66%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 660014 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%RX 66005 FPSประมาณการ 56%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 660075 FPS8600 GT72 FPSRX 660057 FPS8600 GT56 FPSRX 660041 FPS8600 GT30 FPSRX 660014 FPS8600 GT13 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 66008600 GTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100423810%
H2H Compute IndexH2H Index / 100523151%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100493145%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006813136%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 66008600 GTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100542767%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100532862%
H2H Inference IndexH2H Index / 100493145%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100562480%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100503050%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 66008600 GT
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 66008600 GT
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Tesla
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า80 nm
วันที่เปิดตัว20212007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 66008600 GT
จำนวนทรานซิสเตอร์11060 millionดีกว่า289 million
ขนาด die237 mm²169 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1792ดีกว่า32
ความเร็วพื้นฐาน1626 MHzดีกว่า540 MHz
ความเร็ว Boost2491 MHzดีกว่า540 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 66008600 GT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 1x16
ความยาว190 mm170 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 66008600 GT
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6600 และ 8600 GT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 66008600 GT
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ128 bit128 bit
TFLOPS8.928ดีกว่า0.076
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 660064
อุปกรณ์ B8600 GT62
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6600 or 8600 GT?

RX 6600 has the higher overall gaming score, while RX 6600 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8600 GT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8600 GT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6600 offers more overall performance, while RX 6600 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8600 GT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6600 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6600 leads in combined 1440p performance. RX 6600 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6600 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8600 GT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8600 GT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6600 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.