H2H

Radeon RX 6600 XT vs GeForce RTX 2080

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 2080 เหนือกว่า RX 6600 XT 7% ตามดัชนีรวม Head to Head+7%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6600 XT vs GeForce RTX 2080: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 แสดงว่า RTX 2080 นำ 7% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 6600 XT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4346
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
9071
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6600 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6600 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6600 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

RX 6600 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿1,000

RX 6600 XT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 77–82จาก 317
RX 6600 XT#79ตำแหน่งในอันดับ GPU
RTX 2080ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 2080

171 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 6600 XT

100/100 · ราคา $379

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6600 XTRTX 2080
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
43
46ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37
40ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
35
37ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
90ดีกว่า
71
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
63ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6600 XTRTX 2080
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRDLSS 2
จำนวนจอสูงสุด45
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ใช่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS10.6ดีกว่า10.07
การใช้พลังงาน160 Wดีกว่า215 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin
วันที่เปิดตัว20212018
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Turing
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0, CUDA 7.5
ราคาเปิดตัว$379ดีกว่า$699
หน่วย shader / คอร์20482944ดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1968 - 2589 MHzดีกว่า1515 - 1710 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1968 MHzดีกว่า1515 MHz
ความเร็ว Boost2589 MHzดีกว่า1710 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า14 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ256 GB/s448 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
การใช้พลังงาน160 Wดีกว่า215 W
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า12 nm
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า550 W
ความยาว190 mmดีกว่า267 mm
ขนาด die237 mm²ดีกว่า545 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL1 64 KB, L2 4 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์11060 million13600 millionดีกว่า
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6600 XTRTX 2080
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 64%
15 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
7 FPSประมาณการ 60%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Call of Duty: WarzoneRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Counter-Strike 2RX 6600 XT205 FPSประมาณการ 74%RTX 2080201 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT144 FPSประมาณการ 74%RTX 2080141 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT100 FPSประมาณการ 72%RTX 2080110 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT29 FPSประมาณการ 64%RTX 208041 FPSประมาณการ 68%
Cyberpunk 2077RX 6600 XT133 FPSประมาณการ 74%RTX 2080130 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT114 FPSประมาณการ 74%RTX 2080112 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT73 FPSประมาณการ 72%RTX 208080 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT20 FPSประมาณการ 64%RTX 208027 FPSประมาณการ 68%
Forza Horizon 5RX 6600 XT167 FPSประมาณการ 80%RTX 2080163 FPSประมาณการ 80%RX 6600 XT108 FPSประมาณการ 74%RTX 2080106 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT90 FPSประมาณการ 72%RTX 208099 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT43 FPSประมาณการ 64%RTX 208060 FPSประมาณการ 68%
God of War RagnarökRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Hogwarts LegacyRX 6600 XT108 FPSประมาณการ 74%RTX 2080106 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT91 FPSประมาณการ 74%RTX 208088 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT65 FPSประมาณการ 72%RTX 208071 FPSประมาณการ 74%RX 6600 XT20 FPSประมาณการ 64%RTX 208028 FPSประมาณการ 68%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Monster Hunter WildsRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
StarfieldRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Average FPSRX 6600 XT76 FPSRTX 208074 FPSRX 6600 XT58 FPSRTX 208057 FPSRX 6600 XT41 FPSRTX 208045 FPSRX 6600 XT14 FPSRTX 208020 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6600 XTRTX 2080ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10043467%
H2H Compute IndexH2H Index / 10053514%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10050524%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10068680%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100907124%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6600 XTRTX 2080ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10054564%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10053554%
H2H Inference IndexH2H Index / 10050524%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10057582%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10051534%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTRTX 2080
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRDLSS 2
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0, CUDA 7.5

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTRTX 2080
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Turing
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า12 nm
วันที่เปิดตัว20212018
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTRTX 2080
จำนวนทรานซิสเตอร์11060 million13600 millionดีกว่า
ขนาด die237 mm²ดีกว่า545 mm²
หน่วย shader / คอร์20482944ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1968 MHzดีกว่า1515 MHz
ความเร็ว Boost2589 MHzดีกว่า1710 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTRTX 2080
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
ความยาว190 mmดีกว่า267 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า550 W
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTRTX 2080
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ใช่
จำนวนจอสูงสุด45
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTRTX 2080
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS10.6ดีกว่า10.07
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 6600 XT63
อุปกรณ์ BRTX 208061
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6600 XT or RTX 2080?

RX 6600 XT has the higher overall gaming score, while RX 6600 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 2080 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 2080 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6600 XT offers more overall performance, while RX 6600 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 2080 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6600 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6600 XT leads in combined 1440p performance. RX 6600 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6600 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 6600 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 6600 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6600 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.