H2H

Radeon RX 6650 XT vs Intel Arc A310

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6650 XT เหนือกว่า Arc A310 33% ตามดัชนีรวม Head to Head+33%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6650 XT vs Intel Arc A310: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 แสดงว่า RX 6650 XT นำ 33% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A310 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4433
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
83100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6860
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6650 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6650 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6650 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ7%

RX 6650 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿5,165

Arc A310 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 114–119จาก 317
RX 6650 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A310ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6650 XT

91 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A310

100/100 · ราคา $169

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6650 XTArc A310
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
44ดีกว่า
33
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
38ดีกว่า
30
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
36ดีกว่า
28
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
83
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6650 XTArc A310
DisplayPortDisplayPort 1.4amini-DisplayPort 2.0
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRXeSS
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
การใช้พลังงาน176 W75 Wดีกว่า
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS10.79ดีกว่า2.688
ความหนาDual-slotSingle-slot
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20222022
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Xe-HPG
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$399$169ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2055 - 2635 MHzดีกว่า1750 - 2000 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2055 MHzดีกว่า1750 MHz
ความเร็ว Boost2635 MHzดีกว่า2000 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ17,5 GHzดีกว่า15,5 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ280 GB/sดีกว่า124 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน176 W75 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขนาด die237 mm²157 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL2 4 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์11060 millionดีกว่า7200 million
ความยาวVaries by boardVaries by board
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6650 XTArc A310
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
17 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 64%
9 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 6650 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT14 FPSประมาณการ 64%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RX 6650 XT5 FPSประมาณการ 56%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 6650 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT14 FPSประมาณการ 64%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RX 6650 XT5 FPSประมาณการ 56%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 6650 XT206 FPSประมาณการ 74%Arc A310165 FPSประมาณการ 72%RX 6650 XT145 FPSประมาณการ 74%Arc A310116 FPSประมาณการ 72%RX 6650 XT103 FPSประมาณการ 72%Arc A31062 FPSประมาณการ 66%RX 6650 XT30 FPSประมาณการ 64%Arc A31022 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 6650 XT133 FPSประมาณการ 74%Arc A310106 FPSประมาณการ 72%RX 6650 XT114 FPSประมาณการ 74%Arc A31092 FPSประมาณการ 72%RX 6650 XT75 FPSประมาณการ 72%Arc A31045 FPSประมาณการ 66%RX 6650 XT20 FPSประมาณการ 64%Arc A31015 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 6650 XT168 FPSประมาณการ 80%Arc A310134 FPSประมาณการ 78%RX 6650 XT109 FPSประมาณการ 74%Arc A31087 FPSประมาณการ 72%RX 6650 XT93 FPSประมาณการ 72%Arc A31056 FPSประมาณการ 66%RX 6650 XT45 FPSประมาณการ 64%Arc A31033 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 6650 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT14 FPSประมาณการ 64%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RX 6650 XT5 FPSประมาณการ 56%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 6650 XT109 FPSประมาณการ 74%Arc A31087 FPSประมาณการ 72%RX 6650 XT91 FPSประมาณการ 74%Arc A31073 FPSประมาณการ 72%RX 6650 XT67 FPSประมาณการ 72%Arc A31041 FPSประมาณการ 66%RX 6650 XT21 FPSประมาณการ 64%Arc A31015 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 6650 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT14 FPSประมาณการ 64%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RX 6650 XT5 FPSประมาณการ 56%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 6650 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT14 FPSประมาณการ 64%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RX 6650 XT5 FPSประมาณการ 56%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 6650 XT24 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RX 6650 XT14 FPSประมาณการ 64%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RX 6650 XT5 FPSประมาณการ 56%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 6650 XT76 FPSArc A31061 FPSRX 6650 XT59 FPSArc A31047 FPSRX 6650 XT42 FPSArc A31026 FPSRX 6650 XT15 FPSArc A31012 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6650 XTArc A310ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100443329%
H2H Compute IndexH2H Index / 100544225%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100514122%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100686013%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1008310019%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6650 XTArc A310ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100554520%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100544420%
H2H Inference IndexH2H Index / 100514122%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100574817%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100514122%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6650 XTArc A310
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRXeSS
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6650 XTArc A310
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Xe-HPG
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20222022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6650 XTArc A310
จำนวนทรานซิสเตอร์11060 millionดีกว่า7200 million
ขนาด die237 mm²157 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า768
ความเร็วพื้นฐาน2055 MHzดีกว่า1750 MHz
ความเร็ว Boost2635 MHzดีกว่า2000 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6650 XTArc A310
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6650 XTArc A310
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4amini-DisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6650 XT และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6650 XTArc A310
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS10.79ดีกว่า2.688
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 6650 XT62
อุปกรณ์ BArc A31058
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6650 XT or Arc A310?

RX 6650 XT has the higher overall gaming score, while RX 6650 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 6650 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 6650 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6650 XT offers more overall performance, while RX 6650 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 6650 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6650 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6650 XT leads in combined 1440p performance. RX 6650 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6650 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A310 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A310 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6650 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.