H2H

Radeon RX 6700 XT vs Radeon RX 6900 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6900 XT เหนือกว่า RX 6700 XT 14% ตามดัชนีรวม Head to Head+14%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6700 XT vs Radeon RX 6900 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT แสดงว่า RX 6900 XT นำ 14% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 6700 XT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5057
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
7263
ราคา / ประสิทธิภาพ
10083
ความจุหน่วยความจำ
8088
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6700 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6700 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6700 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

RX 6700 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿8,997

RX 6700 XT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 67–72จาก 317
RX 6700 XT#69ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6900 XT#70ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6900 XT

133 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 6700 XT

100/100 · ราคา $479

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6700 XTRX 6900 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
50
57ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
42
47ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
40
45ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
72ดีกว่า
63
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
64ดีกว่า
63
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6700 XTRX 6900 XT
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
USB Type-Cไม่ใช่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS13.2123.04ดีกว่า
การใช้พลังงาน230 Wดีกว่า300 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ6+8 pin8+8 pin
วันที่เปิดตัว20212020
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0RDNA 2.0
ความหนาDual-slotTriple-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$479ดีกว่า$999
หน่วย shader / คอร์25605120ดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2321 - 2581 MHzดีกว่า1825 - 2250 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2321 MHzดีกว่า1825 MHz
ความเร็ว Boost2581 MHzดีกว่า2250 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR616 GB GDDR6ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ16 GHz16 GHz
บัสหน่วยความจำ192 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ384 GB/s512 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน230 Wดีกว่า300 W
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
PSU ที่แนะนำ550 Wดีกว่า700 W
ความยาว267 mm267 mm
ขนาด die335 mm²ดีกว่า520 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 3 MBL1 128 KB, L2 4 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์17200 million26800 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6700 XTRX 6900 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
25 FPSประมาณการ 66%
28 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 63%
10 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RX 6700 XT212 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT233 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT149 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT164 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT116 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT127 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT49 FPSประมาณการ 71%RX 6900 XT63 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RX 6700 XT137 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT150 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT118 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT129 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT84 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT92 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT33 FPSประมาณการ 71%RX 6900 XT42 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RX 6700 XT172 FPSประมาณการ 80%RX 6900 XT189 FPSประมาณการ 80%RX 6700 XT112 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT123 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT104 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT114 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT73 FPSประมาณการ 71%RX 6900 XT93 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRX 6700 XT112 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT123 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT93 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT103 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT75 FPSประมาณการ 74%RX 6900 XT83 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT34 FPSประมาณการ 71%RX 6900 XT43 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRX 6700 XT78 FPSRX 6900 XT86 FPSRX 6700 XT60 FPSRX 6900 XT66 FPSRX 6700 XT48 FPSRX 6900 XT52 FPSRX 6700 XT24 FPSRX 6900 XT30 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6700 XTRX 6900 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100505713%
H2H Compute IndexH2H Index / 10060646%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100586613%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100808810%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100726313%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6700 XTRX 6900 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100637112%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100626911%
H2H Inference IndexH2H Index / 100586613%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100667411%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100596611%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 6900 XT
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 6900 XT
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0RDNA 2.0
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
วันที่เปิดตัว20212020
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 6900 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์17200 million26800 millionดีกว่า
ขนาด die335 mm²ดีกว่า520 mm²
หน่วย shader / คอร์25605120ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน2321 MHzดีกว่า1825 MHz
ความเร็ว Boost2581 MHzดีกว่า2250 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 6900 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว267 mm267 mm
ความหนาDual-slotTriple-slot
PSU ที่แนะนำ550 Wดีกว่า700 W
ขั้วต่อไฟ6+8 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 6900 XT
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ใช่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 6900 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 6900 XT
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR616 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ192 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS13.2123.04ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 6700 XT64
อุปกรณ์ BRX 6900 XT63
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6700 XT or RX 6900 XT?

RX 6700 XT has the higher overall gaming score, while RX 6700 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 6700 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 6700 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6700 XT offers more overall performance, while RX 6700 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 6700 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6700 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6700 XT leads in combined 1440p performance. RX 6700 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6700 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 6700 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 6700 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6700 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.