H2H

Radeon RX 6700 XT vs Radeon RX 7400

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6700 XT เหนือกว่า RX 7400 25% ตามดัชนีรวม Head to Head+25%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6700 XT vs Radeon RX 7400: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 แสดงว่า RX 6700 XT นำ 25% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 7400 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5040
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
72100
ราคา / ประสิทธิภาพ
10088
ความจุหน่วยความจำ
8068
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6700 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6700 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6700 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ7%

RX 6700 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿2,477

RX 6700 XT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 67–72จาก 317
RX 6700 XT#69ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 7400ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6700 XT

97 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 7400

88/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6700 XTRX 7400
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
50ดีกว่า
40
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
42ดีกว่า
35
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
40ดีกว่า
33
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
72
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
64ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6700 XTRX 7400
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1a
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS13.21ดีกว่า8
การใช้พลังงาน230 W55 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ6+8 pin1x 6-pin
วันที่เปิดตัว20212025
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0RDNA 3.0ดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$479$299ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2560ดีกว่า1792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2321 - 2581 MHzดีกว่า1452 - 2300 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2321 MHzดีกว่า1452 MHz
ความเร็ว Boost2581 MHzดีกว่า2300 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า10,8 GHz
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ384 GB/sดีกว่า173 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน230 W55 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ550 W200 Wดีกว่า
ความยาว267 mmVaries by board
ขนาด die335 mm²204 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 3 MBL1 128 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์17200 millionดีกว่า13300 million
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6700 XTRX 7400
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
25 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 66%
12 FPSประมาณการ 61%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 63%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 6700 XT212 FPSประมาณการ 74%RX 7400197 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT149 FPSประมาณการ 74%RX 7400139 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT116 FPSประมาณการ 74%RX 740085 FPSประมาณการ 69%RX 6700 XT49 FPSประมาณการ 71%RX 740027 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077RX 6700 XT137 FPSประมาณการ 74%RX 7400127 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT118 FPSประมาณการ 74%RX 7400110 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT84 FPSประมาณการ 74%RX 740062 FPSประมาณการ 69%RX 6700 XT33 FPSประมาณการ 71%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5RX 6700 XT172 FPSประมาณการ 80%RX 7400161 FPSประมาณการ 80%RX 6700 XT112 FPSประมาณการ 74%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT104 FPSประมาณการ 74%RX 740077 FPSประมาณการ 69%RX 6700 XT73 FPSประมาณการ 71%RX 740040 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 6700 XT112 FPSประมาณการ 74%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT93 FPSประมาณการ 74%RX 740087 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT75 FPSประมาณการ 74%RX 740055 FPSประมาณการ 69%RX 6700 XT34 FPSประมาณการ 71%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 6700 XT78 FPSRX 740073 FPSRX 6700 XT60 FPSRX 740056 FPSRX 6700 XT48 FPSRX 740035 FPSRX 6700 XT24 FPSRX 740013 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6700 XTRX 7400ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100504022%
H2H Compute IndexH2H Index / 100605018%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100584819%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100806816%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1007210033%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6700 XTRX 7400ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100635317%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100625119%
H2H Inference IndexH2H Index / 100584819%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100665616%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100594821%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 7400
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 7400
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0RDNA 3.0ดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20212025
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 7400
จำนวนทรานซิสเตอร์17200 millionดีกว่า13300 million
ขนาด die335 mm²204 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2560ดีกว่า1792
ความเร็วพื้นฐาน2321 MHzดีกว่า1452 MHz
ความเร็ว Boost2581 MHzดีกว่า2300 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 7400
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
ความยาว267 mmVaries by board
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ550 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ6+8 pin1x 6-pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 7400
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6700 XT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6700 XTRX 7400
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า128 bit
TFLOPS13.21ดีกว่า8
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 6700 XT64
อุปกรณ์ BRX 740060
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6700 XT or RX 7400?

RX 6700 XT has the higher overall gaming score, while RX 6700 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 6700 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 6700 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6700 XT offers more overall performance, while RX 6700 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 6700 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6700 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6700 XT leads in combined 1440p performance. RX 6700 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6700 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 7400 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 7400 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6700 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.