H2H

Radeon RX 6800 XT vs Radeon Vega II 8CU 5700G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6800 XT เหนือกว่า Vega II 8CU 5700G 22% ตามดัชนีรวม Head to Head+22%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6800 XT vs Radeon Vega II 8CU 5700G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G แสดงว่า RX 6800 XT นำ 22% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Vega II 8CU 5700G อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
5545
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6800 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6800 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6800 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ12%

RX 6800 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿41,082

Vega II 8CU 5700G ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 198–203จาก 319
RX 6800 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega II 8CU 5700Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon Vega II 8CU 5700G

152 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Vega II 8CU 5700G

100/100 · ราคา $169

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6800 XTVega II 8CU 5700G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
55ดีกว่า
45
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
46ดีกว่า
39
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
44ดีกว่า
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
61ดีกว่า
51
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
65ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6800 XTVega II 8CU 5700G
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cใช่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS20.74ดีกว่า2
การใช้พลังงาน300 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
ขั้วต่อไฟ8+8 pinIntegrated (shared power)
วันที่เปิดตัว20202021
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Not publicly specified
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$649
หน่วย shader / คอร์4608Not publicly specified
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1825 - 2250 MHzดีกว่า300 - 2000 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1825 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2250 MHzดีกว่า2000 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6- SMA
ความถี่หน่วยความจำ16 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bitSystem memory interface
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16IGP
การใช้พลังงาน300 W
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
PSU ที่แนะนำ700 WVaries by board
ความยาว267 mmVaries by board
ขนาด die520 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 4 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์26800 millionNot publicly specified
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6800 XTVega II 8CU 5700G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
27 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
10 FPSประมาณการ 66%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 6800 XT27 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT17 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT10 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRX 6800 XT27 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT17 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT10 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RX 6800 XT228 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G183 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT161 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G129 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT125 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G100 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT62 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G50 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RX 6800 XT147 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G118 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT127 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G102 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT90 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G73 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT42 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G33 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RX 6800 XT186 FPSประมาณการ 80%Vega II 8CU 5700G149 FPSประมาณการ 80%RX 6800 XT120 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G97 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT112 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G90 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT91 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G73 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRX 6800 XT27 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT17 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT10 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRX 6800 XT120 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G97 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT101 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G81 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT81 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G65 FPSประมาณการ 74%RX 6800 XT42 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G34 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 6800 XT27 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT17 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT10 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRX 6800 XT27 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT17 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT10 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRX 6800 XT27 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT23 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT17 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%RX 6800 XT10 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRX 6800 XT84 FPSVega II 8CU 5700G68 FPSRX 6800 XT65 FPSVega II 8CU 5700G52 FPSRX 6800 XT51 FPSVega II 8CU 5700G41 FPSRX 6800 XT30 FPSVega II 8CU 5700G24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6800 XTVega II 8CU 5700Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100554520%
H2H Compute IndexH2H Index / 100634925%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100644535%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100880200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100610200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6800 XTVega II 8CU 5700Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100704543%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100684541%
H2H Inference IndexH2H Index / 100644535%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100734547%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100654536%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6800 XTVega II 8CU 5700G
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6800 XTVega II 8CU 5700G
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Not publicly specified
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
วันที่เปิดตัว20202021
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6800 XTVega II 8CU 5700G
จำนวนทรานซิสเตอร์26800 millionNot publicly specified
ขนาด die520 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์4608Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน1825 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2250 MHzดีกว่า2000 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6800 XTVega II 8CU 5700G
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16IGP
ความยาว267 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ700 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8+8 pinIntegrated (shared power)

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6800 XTVega II 8CU 5700G
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6800 XT และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6800 XTVega II 8CU 5700G
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6- SMA
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
บัสหน่วยความจำ256 bitSystem memory interface
TFLOPS20.74ดีกว่า2
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 6800 XT65
อุปกรณ์ BVega II 8CU 5700G58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6800 XT or Vega II 8CU 5700G?

RX 6800 XT has the higher overall gaming score, while RX 6800 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 6800 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 6800 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6800 XT offers more overall performance, while RX 6800 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 6800 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6800 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6800 XT leads in combined 1440p performance. RX 6800 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6800 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 6800 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 6800 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6800 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.