H2H

Radeon RX 6900 XT vs Radeon RX 9050 4 GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6900 XT เหนือกว่า RX 9050 4 GB 33% ตามดัชนีรวม Head to Head+33%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6900 XT vs Radeon RX 9050 4 GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB แสดงว่า RX 6900 XT นำ 33% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 9050 4 GB อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5743
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
63100
ความจุหน่วยความจำ
8860
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6900 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6900 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6900 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ7%

RX 6900 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 128–133จาก 319
RX 6900 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 9050 4 GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6900 XT

133 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 6900 XT

83/100 · ราคา $999

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6900 XTRX 9050 4 GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
57ดีกว่า
43
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
47ดีกว่า
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
45ดีกว่า
35
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
63
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
63ดีกว่า
59
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6900 XTRX 9050 4 GB
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1b
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR 4.1
DirectX12.212 Ultimate
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS23.04ดีกว่า10.6
การใช้พลังงาน300 W92 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20202026
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0RDNA 4ดีกว่า
ความหนาTriple-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$999OEM only - not announced
หน่วย shader / คอร์5120ดีกว่า1024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1825 - 2250 MHz1920 - 2600 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1825 MHz1920 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2250 MHz2600 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ16 GHz18 Gbpsดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/sดีกว่า144 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 5.0 x16
การใช้พลังงาน300 W92 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm4 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ700 W450 Wดีกว่า
ความยาว267 mmVaries by board
ขนาด die520 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 4 MB16 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์26800 million29.7 billionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 x 4320
USB Type-Cใช่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6900 XTRX 9050 4 GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
28 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
24 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
18 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
10 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB
Call of Duty: WarzoneRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB
Counter-Strike 2RX 6900 XT233 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT164 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT127 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT63 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GB
Cyberpunk 2077RX 6900 XT150 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT129 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT92 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT42 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GB
Forza Horizon 5RX 6900 XT189 FPSประมาณการ 80%RX 9050 4 GBRX 6900 XT123 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT114 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT93 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GB
God of War RagnarökRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB
Hogwarts LegacyRX 6900 XT123 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT103 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT83 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBRX 6900 XT43 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GB
Microsoft Flight Simulator 2024RX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB
Monster Hunter WildsRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB
StarfieldRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBRX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB
Average FPSRX 6900 XT86 FPSRX 9050 4 GBRX 6900 XT66 FPSRX 9050 4 GBRX 6900 XT52 FPSRX 9050 4 GBRX 6900 XT30 FPSRX 9050 4 GB
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6900 XTRX 9050 4 GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100574328%
H2H Compute IndexH2H Index / 100645221%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100664832%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100886038%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1006310045%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6900 XTRX 9050 4 GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100715133%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100695032%
H2H Inference IndexH2H Index / 100664832%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100745333%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100664832%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XTRX 9050 4 GB
DirectX12.212 Ultimate
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR 4.1
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XTRX 9050 4 GB
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0RDNA 4ดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm4 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20202026
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XTRX 9050 4 GB
จำนวนทรานซิสเตอร์26800 million29.7 billionดีกว่า
ขนาด die520 mm²
หน่วย shader / คอร์5120ดีกว่า1024
ความเร็วพื้นฐาน1825 MHz1920 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2250 MHz2600 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XTRX 9050 4 GB
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 5.0 x16
ความยาว267 mmVaries by board
ความหนาTriple-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ700 W450 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XTRX 9050 4 GB
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1a
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 x 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XTRX 9050 4 GB
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS23.04ดีกว่า10.6
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 6900 XT63
อุปกรณ์ BRX 9050 4 GB59
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6900 XT or RX 9050 4 GB?

RX 6900 XT has the higher overall gaming score, while RX 6900 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 6900 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 6900 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6900 XT offers more overall performance, while RX 6900 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 6900 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6900 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6900 XT leads in combined 1440p performance. RX 6900 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6900 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 9050 4 GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 9050 4 GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6900 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.