H2H

Radeon RX 7600 vs GeForce 8800 GTS rev 2

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7600 เหนือกว่า 8800 GTS rev 2 26% ตามดัชนีรวม Head to Head+26%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7600 vs GeForce 8800 GTS rev 2: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 แสดงว่า RX 7600 นำ 26% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 GTS rev 2 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4939
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
9996
ราคา / ประสิทธิภาพ
82100
ความจุหน่วยความจำ
6813
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7600 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7600 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8800 GTS rev 2 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ7%

RX 7600 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿14,202

8800 GTS rev 2 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 56–61จาก 317
RX 7600#58ตำแหน่งในอันดับ GPU
8800 GTS rev 2#85ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7600

121 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 GTS rev 2

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 76008800 GTS rev 2
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
49ดีกว่า
39
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
42ดีกว่า
34
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
39ดีกว่า
32
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
99ดีกว่า
96
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
65ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 76008800 GTS rev 2
DisplayPortDisplayPort 2.1
HDMIHDMI 2.1a
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS21.75ดีกว่า0.022
การใช้พลังงาน165 W135 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
ขั้วต่อไฟ8 pin6 pin
วันที่เปิดตัว20232007
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Tesla
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$549$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า8
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1720 - 2655 MHzดีกว่า650 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1720 MHzดีกว่า650 MHz
ความเร็ว Boost2655 MHzดีกว่า650 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ18 GHzดีกว่า1,64 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ288 GB/sดีกว่า52 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 2x16
การใช้พลังงาน165 W135 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า65 nm
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ความยาว204 mm170 mmดีกว่า
ขนาด die204 mm²86 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL2 0.02 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 millionดีกว่า210 million
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 76008800 GTS rev 2
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
28 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 64%
11 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
6 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 760028 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%RX 760023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%RX 760016 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%RX 76006 FPSประมาณการ 56%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 760028 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%RX 760023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%RX 760016 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%RX 76006 FPSประมาณการ 56%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 7600232 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2194 FPSประมาณการ 72%RX 7600163 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2137 FPSประมาณการ 72%RX 7600117 FPSประมาณการ 72%8800 GTS rev 276 FPSประมาณการ 66%RX 760035 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 229 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077RX 7600150 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2125 FPSประมาณการ 72%RX 7600129 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2108 FPSประมาณการ 72%RX 760085 FPSประมาณการ 72%8800 GTS rev 255 FPSประมาณการ 66%RX 760023 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 219 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5RX 7600189 FPSประมาณการ 80%8800 GTS rev 2158 FPSประมาณการ 78%RX 7600122 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2102 FPSประมาณการ 72%RX 7600105 FPSประมาณการ 72%8800 GTS rev 269 FPSประมาณการ 66%RX 760051 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 242 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökRX 760028 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%RX 760023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%RX 760016 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%RX 76006 FPSประมาณการ 56%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 7600122 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2102 FPSประมาณการ 72%RX 7600102 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 286 FPSประมาณการ 72%RX 760076 FPSประมาณการ 72%8800 GTS rev 250 FPSประมาณการ 66%RX 760024 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 760028 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%RX 760023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%RX 760016 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%RX 76006 FPSประมาณการ 56%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 760028 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%RX 760023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%RX 760016 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%RX 76006 FPSประมาณการ 56%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 760028 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%RX 760023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%RX 760016 FPSประมาณการ 64%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%RX 76006 FPSประมาณการ 56%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 760086 FPS8800 GTS rev 272 FPSRX 760065 FPS8800 GTS rev 255 FPSRX 760048 FPS8800 GTS rev 232 FPSRX 760017 FPS8800 GTS rev 214 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 76008800 GTS rev 2ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100493923%
H2H Compute IndexH2H Index / 100583258%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100543251%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006813136%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10099963%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 76008800 GTS rev 2ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100582773%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100572868%
H2H Inference IndexH2H Index / 100543251%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100602486%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100553156%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 76008800 GTS rev 2
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 76008800 GTS rev 2
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Tesla
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า65 nm
วันที่เปิดตัว20232007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 76008800 GTS rev 2
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 millionดีกว่า210 million
ขนาด die204 mm²86 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า8
ความเร็วพื้นฐาน1720 MHzดีกว่า650 MHz
ความเร็ว Boost2655 MHzดีกว่า650 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 76008800 GTS rev 2
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 2x16
ความยาว204 mm170 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 76008800 GTS rev 2
HDMIHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7600 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 76008800 GTS rev 2
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS21.75ดีกว่า0.022
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 760065
อุปกรณ์ B8800 GTS rev 261
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7600 or 8800 GTS rev 2?

RX 7600 has the higher overall gaming score, while 8800 GTS rev 2 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 GTS rev 2 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 GTS rev 2 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7600 offers more overall performance, while RX 7600 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 GTS rev 2 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8800 GTS rev 2 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7600 leads in combined 1440p performance. RX 7600 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7600 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8800 GTS rev 2 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8800 GTS rev 2 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7600 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.