H2H

Radeon RX 7600 XT vs Radeon RX 570 8GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7600 XT เหนือกว่า RX 570 8GB 35% ตามดัชนีรวม Head to Head+35%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7600 XT vs Radeon RX 570 8GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB แสดงว่า RX 7600 XT นำ 35% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 570 8GB อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5440
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
9589
ราคา / ประสิทธิภาพ
79100
ความจุหน่วยความจำ
8868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7600 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7600 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 570 8GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ8%

RX 7600 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿15,495

RX 570 8GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 44–49จาก 317
RX 7600 XT#46ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 570 8GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 570 8GB

127 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 570 8GB

100/100 · ราคา $239

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7600 XTRX 570 8GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
54ดีกว่า
40
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
45ดีกว่า
35
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
43ดีกว่า
33
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
95ดีกว่า
89
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
66ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7600 XTRX 570 8GB
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
ความถี่หน่วยความจำ18 GHzดีกว่า7 GHz
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS22.57ดีกว่า5.095
การใช้พลังงาน190 W150 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20242017
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Polaris
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$549
หน่วย shader / คอร์20482048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1720 - 2755 MHzดีกว่า1168 - 1244 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1720 MHzดีกว่า1168 MHz
ความเร็ว Boost2755 MHzดีกว่า1244 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR5
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ288 GB/sดีกว่า224 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
การใช้พลังงาน190 W150 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ความยาว204 mmVaries by board
ขนาด die204 mm²ดีกว่า232 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL1 16 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 millionดีกว่า5700 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7600 XTRX 570 8GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
28 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
24 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
18 FPSประมาณการ 66%
13 FPSประมาณการ 64%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 61%
5 FPSประมาณการ 57%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Call of Duty: WarzoneRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Counter-Strike 2RX 7600 XT234 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB186 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT164 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB130 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT127 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB90 FPSประมาณการ 72%RX 7600 XT48 FPSประมาณการ 69%RX 570 8GB29 FPSประมาณการ 65%
Cyberpunk 2077RX 7600 XT151 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB120 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT130 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB103 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT92 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB66 FPSประมาณการ 72%RX 7600 XT32 FPSประมาณการ 69%RX 570 8GB20 FPSประมาณการ 65%
Forza Horizon 5RX 7600 XT190 FPSประมาณการ 80%RX 570 8GB151 FPSประมาณการ 80%RX 7600 XT123 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB98 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT114 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB81 FPSประมาณการ 72%RX 7600 XT71 FPSประมาณการ 69%RX 570 8GB43 FPSประมาณการ 65%
God of War RagnarökRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Hogwarts LegacyRX 7600 XT123 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB98 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT103 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB82 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT83 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB59 FPSประมาณการ 72%RX 7600 XT33 FPSประมาณการ 69%RX 570 8GB20 FPSประมาณการ 65%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Monster Hunter WildsRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
StarfieldRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%
Average FPSRX 7600 XT87 FPSRX 570 8GB69 FPSRX 7600 XT66 FPSRX 570 8GB53 FPSRX 7600 XT52 FPSRX 570 8GB37 FPSRX 7600 XT23 FPSRX 570 8GB14 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7600 XTRX 570 8GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100544030%
H2H Compute IndexH2H Index / 100654439%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100644829%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100886826%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10095897%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7600 XTRX 570 8GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100695326%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100685129%
H2H Inference IndexH2H Index / 100644829%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100735626%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100644829%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTRX 570 8GB
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTRX 570 8GB
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Polaris
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20242017
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTRX 570 8GB
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 millionดีกว่า5700 million
ขนาด die204 mm²ดีกว่า232 mm²
หน่วย shader / คอร์20482048
ความเร็วพื้นฐาน1720 MHzดีกว่า1168 MHz
ความเร็ว Boost2755 MHzดีกว่า1244 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTRX 570 8GB
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
ความยาว204 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTRX 570 8GB
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ RX 570 8GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTRX 570 8GB
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR5
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS22.57ดีกว่า5.095
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 7600 XT66
อุปกรณ์ BRX 570 8GB61
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7600 XT or RX 570 8GB?

RX 7600 XT has the higher overall gaming score, while RX 570 8GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 7600 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 7600 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7600 XT offers more overall performance, while RX 7600 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 7600 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 570 8GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7600 XT leads in combined 1440p performance. RX 7600 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7600 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 570 8GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 570 8GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7600 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.