H2H

Radeon RX 7600 XT vs Radeon Vega 11CU 3400G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7600 XT เหนือกว่า Vega 11CU 3400G 23% ตามดัชนีรวม Head to Head+23%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7600 XT vs Radeon Vega 11CU 3400G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G แสดงว่า RX 7600 XT นำ 23% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Vega 11CU 3400G อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
5444
ราคา / ประสิทธิภาพ
79100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7600 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7600 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Vega 11CU 3400G ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ14%

RX 7600 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿20,859

Vega 11CU 3400G ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 50–55จาก 319
RX 7600 XT#52ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega 11CU 3400Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon Vega 11CU 3400G

135 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Vega 11CU 3400G

100/100 · ราคา $119

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7600 XTVega 11CU 3400G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
54ดีกว่า
44
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
45ดีกว่า
38
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
43ดีกว่า
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
95ดีกว่า
51
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
66ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7600 XTVega 11CU 3400G
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
ความถี่หน่วยความจำ18 GHz
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRAMD FidelityFX Super Resolution (FSR)
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS22.57ดีกว่า1.97
การใช้พลังงาน190 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
ขั้วต่อไฟ8 pinIntegrated (shared power)
วันที่เปิดตัว20242019
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Not publicly specified
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$549
หน่วย shader / คอร์2048Not publicly specified
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1720 - 2755 MHzดีกว่า300 - 1400 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1720 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2755 MHzดีกว่า1400 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6- SMA
บัสหน่วยความจำ128 bitSystem memory interface
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ288 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8IGP
การใช้พลังงาน190 W
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า12 nm
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ความยาว204 mmVaries by board
ขนาด die204 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 millionNot publicly specified
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7600 XTVega 11CU 3400G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
28 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
24 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
18 FPSประมาณการ 66%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 61%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RX 7600 XT234 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G179 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT164 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G126 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT127 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G98 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT48 FPSประมาณการ 69%Vega 11CU 3400G49 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RX 7600 XT151 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G116 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT130 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G100 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT92 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G71 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT32 FPSประมาณการ 69%Vega 11CU 3400G33 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RX 7600 XT190 FPSประมาณการ 80%Vega 11CU 3400G146 FPSประมาณการ 80%RX 7600 XT123 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G95 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT114 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G88 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT71 FPSประมาณการ 69%Vega 11CU 3400G72 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRX 7600 XT123 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G95 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT103 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G79 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT83 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G64 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT33 FPSประมาณการ 69%Vega 11CU 3400G33 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRX 7600 XT87 FPSVega 11CU 3400G66 FPSRX 7600 XT66 FPSVega 11CU 3400G51 FPSRX 7600 XT52 FPSVega 11CU 3400G41 FPSRX 7600 XT23 FPSVega 11CU 3400G24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7600 XTVega 11CU 3400Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100544420%
H2H Compute IndexH2H Index / 100654439%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100644437%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100880200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100950200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7600 XTVega 11CU 3400Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100694444%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100684443%
H2H Inference IndexH2H Index / 100644437%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100734450%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100644437%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTVega 11CU 3400G
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRAMD FidelityFX Super Resolution (FSR)
Compute APIOpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTVega 11CU 3400G
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Not publicly specified
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า12 nm
วันที่เปิดตัว20242019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTVega 11CU 3400G
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 millionNot publicly specified
ขนาด die204 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์2048Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน1720 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2755 MHzดีกว่า1400 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTVega 11CU 3400G
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8IGP
ความยาว204 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8 pinIntegrated (shared power)

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTVega 11CU 3400G
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7600 XT และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7600 XTVega 11CU 3400G
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6- SMA
ชนิดหน่วยความจำGDDR6SMA
บัสหน่วยความจำ128 bitSystem memory interface
TFLOPS22.57ดีกว่า1.97
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 7600 XT66
อุปกรณ์ BVega 11CU 3400G58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7600 XT or Vega 11CU 3400G?

RX 7600 XT has the higher overall gaming score, while Vega 11CU 3400G offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 7600 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 7600 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7600 XT offers more overall performance, while RX 7600 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 7600 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Vega 11CU 3400G is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7600 XT leads in combined 1440p performance. RX 7600 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7600 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 7600 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 7600 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7600 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.