H2H

Radeon RX 7700 vs Intel Arc A750

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7700 เหนือกว่า Arc A750 18% ตามดัชนีรวม Head to Head+18%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7700 vs Intel Arc A750: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 แสดงว่า RX 7700 นำ 18% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A750 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
6051
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10076
ราคา / ประสิทธิภาพ
79100
ความจุหน่วยความจำ
8868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7700 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7700 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A750 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ9%

RX 7700 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿13,329

Arc A750 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 26–31จาก 317
RX 7700#28ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A750#52ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A750

124 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A750

100/100 · ราคา $289

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7700Arc A750
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
60ดีกว่า
51
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
50ดีกว่า
43
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
47ดีกว่า
41
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
76
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
71ดีกว่า
65
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7700Arc A750
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.0
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRXeSS
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cใช่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS26.62ดีกว่า17.2
การใช้พลังงาน200 Wดีกว่า225 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin
วันที่เปิดตัว20252022
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Xe-HPG
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$549$289ดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด44
หน่วย shader / คอร์25603584ดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1900 - 2600 MHz2050 - 2400 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1900 MHz2050 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2600 MHzดีกว่า2400 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ19,4 GHzดีกว่า16 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ621 GB/sดีกว่า512 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน200 Wดีกว่า225 W
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า6 nm
PSU ที่แนะนำ550 W550 W
ความยาว267 mmVaries by board
ขนาด die346 mm²ดีกว่า406 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL2 16 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์28100 millionดีกว่า21700 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7700Arc A750
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
29 FPSประมาณการ 66%
26 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
25 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
17 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
11 FPSประมาณการ 66%
8 FPSประมาณการ 61%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 770029 FPSประมาณการ 66%Arc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 770025 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 770019 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 770011 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%
Call of Duty: WarzoneRX 770029 FPSประมาณการ 66%Arc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 770025 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 770019 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 770011 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%
Counter-Strike 2RX 7700246 FPSประมาณการ 74%Arc A750221 FPSประมาณการ 74%RX 7700173 FPSประมาณการ 74%Arc A750156 FPSประมาณการ 74%RX 7700134 FPSประมาณการ 74%Arc A750121 FPSประมาณการ 74%RX 770067 FPSประมาณการ 74%Arc A75047 FPSประมาณการ 69%
Cyberpunk 2077RX 7700159 FPSประมาณการ 74%Arc A750143 FPSประมาณการ 74%RX 7700137 FPSประมาณการ 74%Arc A750123 FPSประมาณการ 74%RX 770097 FPSประมาณการ 74%Arc A75088 FPSประมาณการ 74%RX 770045 FPSประมาณการ 74%Arc A75032 FPSประมาณการ 69%
Forza Horizon 5RX 7700200 FPSประมาณการ 80%Arc A750180 FPSประมาณการ 80%RX 7700130 FPSประมาณการ 74%Arc A750117 FPSประมาณการ 74%RX 7700121 FPSประมาณการ 74%Arc A750109 FPSประมาณการ 74%RX 770098 FPSประมาณการ 74%Arc A75069 FPSประมาณการ 69%
God of War RagnarökRX 770029 FPSประมาณการ 66%Arc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 770025 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 770019 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 770011 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%
Hogwarts LegacyRX 7700130 FPSประมาณการ 74%Arc A750117 FPSประมาณการ 74%RX 7700108 FPSประมาณการ 74%Arc A75098 FPSประมาณการ 74%RX 770087 FPSประมาณการ 74%Arc A75079 FPSประมาณการ 74%RX 770046 FPSประมาณการ 74%Arc A75032 FPSประมาณการ 69%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 770029 FPSประมาณการ 66%Arc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 770025 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 770019 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 770011 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%
Monster Hunter WildsRX 770029 FPSประมาณการ 66%Arc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 770025 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 770019 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 770011 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%
StarfieldRX 770029 FPSประมาณการ 66%Arc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 770025 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 770019 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 770011 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%
Average FPSRX 770091 FPSArc A75082 FPSRX 770070 FPSArc A75063 FPSRX 770055 FPSArc A75050 FPSRX 770032 FPSArc A75023 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7700Arc A750ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100605116%
H2H Compute IndexH2H Index / 100685816%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100685619%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100886826%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001007627%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7700Arc A750ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100735921%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100715820%
H2H Inference IndexH2H Index / 100685619%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100756022%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100685619%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7700Arc A750
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRXeSS
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7700Arc A750
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Xe-HPG
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า6 nm
วันที่เปิดตัว20252022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7700Arc A750
จำนวนทรานซิสเตอร์28100 millionดีกว่า21700 million
ขนาด die346 mm²ดีกว่า406 mm²
หน่วย shader / คอร์25603584ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1900 MHz2050 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2600 MHzดีกว่า2400 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7700Arc A750
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว267 mmVaries by board
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ550 W550 W
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7700Arc A750
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.0
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7700 และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7700Arc A750
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS26.62ดีกว่า17.2
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 770071
อุปกรณ์ BArc A75065
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7700 or Arc A750?

RX 7700 has the higher overall gaming score, while Arc A750 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 7700 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 7700 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7700 offers more overall performance, while RX 7700 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 7700 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A750 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7700 leads in combined 1440p performance. RX 7700 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7700 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 7700 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 7700 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7700 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.