H2H

Radeon RX 7800 XT vs Intel Arc A380

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7800 XT เหนือกว่า Arc A380 83% ตามดัชนีรวม Head to Head+83%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7800 XT vs Intel Arc A380: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 แสดงว่า RX 7800 XT นำ 83% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A380 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
6636
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
84100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
8860
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7800 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7800 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 7800 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ27%

RX 7800 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿10,404

Arc A380 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 9–14จาก 317
RX 7800 XT#11ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A380ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A380

92 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A380

100/100 · ราคา $139

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7800 XTArc A380
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
66ดีกว่า
36
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
54ดีกว่า
32
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
52ดีกว่า
30
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
84
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
76ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7800 XTArc A380
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.0
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRXeSS
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS37.32ดีกว่า4.198
การใช้พลังงาน263 W75 Wดีกว่า
ราคาเปิดตัว$499$139ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3840ดีกว่า1024
ความหนาDual-slotDual-slot
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
วันที่เปิดตัว20232022
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Xe-HPG
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 3.0
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า6 GB GDDR6
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1295 - 2430 MHzดีกว่า300 - 2000 MHz
การใช้พลังงาน263 W75 Wดีกว่า
ขนาด die346 mm²157 mm²ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1295 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2430 MHzดีกว่า2000 MHz
ความยาว267 mm222 mmดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า96 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ621 GB/sดีกว่า186 GB/s
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 4 MBL2 4 MBดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ19,4 GHzดีกว่า15,5 GHz
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า6 nm
PSU ที่แนะนำ600 W250 Wดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์28100 millionดีกว่า7200 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7800 XTArc A380
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
32 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
27 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
10 FPSประมาณการ 59%
4K Ultra
12 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 7800 XT271 FPSประมาณการ 74%Arc A380188 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT190 FPSประมาณการ 74%Arc A380129 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT148 FPSประมาณการ 74%Arc A38069 FPSประมาณการ 67%RX 7800 XT73 FPSประมาณการ 74%Arc A38023 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 7800 XT175 FPSประมาณการ 74%Arc A380121 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT150 FPSประมาณการ 74%Arc A380102 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT107 FPSประมาณการ 74%Arc A38050 FPSประมาณการ 67%RX 7800 XT49 FPSประมาณการ 74%Arc A38015 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 7800 XT220 FPSประมาณการ 80%Arc A380153 FPSประมาณการ 80%RX 7800 XT143 FPSประมาณการ 74%Arc A38097 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT133 FPSประมาณการ 74%Arc A38062 FPSประมาณการ 67%RX 7800 XT108 FPSประมาณการ 74%Arc A38034 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 7800 XT143 FPSประมาณการ 74%Arc A38099 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT119 FPSประมาณการ 74%Arc A38081 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT96 FPSประมาณการ 74%Arc A38045 FPSประมาณการ 67%RX 7800 XT50 FPSประมาณการ 74%Arc A38016 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 7800 XT100 FPSArc A38069 FPSRX 7800 XT76 FPSArc A38052 FPSRX 7800 XT61 FPSArc A38029 FPSRX 7800 XT35 FPSArc A38012 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7800 XTArc A380ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100663659%
H2H Compute IndexH2H Index / 100724448%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100724350%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100886038%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1008410017%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7800 XTArc A380ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100764747%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100754648%
H2H Inference IndexH2H Index / 100724350%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100784946%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100734352%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTArc A380
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRXeSS
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTArc A380
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Xe-HPG
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า6 nm
วันที่เปิดตัว20232022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTArc A380
จำนวนทรานซิสเตอร์28100 millionดีกว่า7200 million
ขนาด die346 mm²157 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3840ดีกว่า1024
ความเร็วพื้นฐาน1295 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2430 MHzดีกว่า2000 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTArc A380
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x8
ความยาว267 mm222 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ600 W250 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTArc A380
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTArc A380
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า6 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า96 bit
TFLOPS37.32ดีกว่า4.198
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 7800 XT76
อุปกรณ์ BArc A38060
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7800 XT or Arc A380?

RX 7800 XT has the higher overall gaming score, while RX 7800 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 7800 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 7800 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7800 XT offers more overall performance, while RX 7800 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 7800 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 7800 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7800 XT leads in combined 1440p performance. RX 7800 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7800 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A380 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A380 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7800 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.