H2H

Radeon RX 7800 XT vs Radeon RX 570 4GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7800 XT เหนือกว่า RX 570 4GB 78% ตามดัชนีรวม Head to Head+78%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7800 XT vs Radeon RX 570 4GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB แสดงว่า RX 7800 XT นำ 78% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 570 4GB อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
6637
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
8482
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
8856
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7800 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7800 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 7800 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ31%

RX 7800 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿11,163

RX 570 4GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 9–14จาก 317
RX 7800 XT#11ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 570 4GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 570 4GB

96 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 570 4GB

100/100 · ราคา $239

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7800 XTRX 570 4GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
66ดีกว่า
37
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
54ดีกว่า
33
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
52ดีกว่า
31
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
84ดีกว่า
82
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
76ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7800 XTRX 570 4GB
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS37.32ดีกว่า5.095
การใช้พลังงาน263 W150 Wดีกว่า
ราคาเปิดตัว$499
หน่วย shader / คอร์3840ดีกว่า2048
ความหนาDual-slotVaries by board
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8 pin
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
วันที่เปิดตัว20232017
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Polaris
Compute APIOpenCL 2.2
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR5
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1295 - 2430 MHzดีกว่า1168 - 1244 MHz
การใช้พลังงาน263 W150 Wดีกว่า
ขนาด die346 mm²232 mm²ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1295 MHzดีกว่า1168 MHz
ความเร็ว Boost2430 MHzดีกว่า1244 MHz
ความยาว267 mmVaries by board
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ621 GB/sดีกว่า224 GB/s
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 4 MBL1 16 KB, L2 2 MB
ความถี่หน่วยความจำ19,4 GHzดีกว่า7 GHz
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ600 WVaries by board
จำนวนทรานซิสเตอร์28100 millionดีกว่า5700 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7800 XTRX 570 4GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
32 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
27 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
10 FPSประมาณการ 60%
4K Ultra
12 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 7800 XT271 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB185 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT190 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB130 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT148 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB73 FPSประมาณการ 68%RX 7800 XT73 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB25 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077RX 7800 XT175 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB120 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT150 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB103 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT107 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB53 FPSประมาณการ 68%RX 7800 XT49 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB17 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5RX 7800 XT220 FPSประมาณการ 80%RX 570 4GB151 FPSประมาณการ 80%RX 7800 XT143 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB98 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT133 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB65 FPSประมาณการ 68%RX 7800 XT108 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB36 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 7800 XT143 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB98 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT119 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB82 FPSประมาณการ 74%RX 7800 XT96 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB47 FPSประมาณการ 68%RX 7800 XT50 FPSประมาณการ 74%RX 570 4GB17 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 7800 XT32 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB22 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT27 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7800 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB10 FPSประมาณการ 60%RX 7800 XT12 FPSประมาณการ 66%RX 570 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 7800 XT100 FPSRX 570 4GB69 FPSRX 7800 XT76 FPSRX 570 4GB53 FPSRX 7800 XT61 FPSRX 570 4GB30 FPSRX 7800 XT35 FPSRX 570 4GB13 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7800 XTRX 570 4GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100663756%
H2H Compute IndexH2H Index / 100724057%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100724253%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100885644%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10084822%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7800 XTRX 570 4GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100764551%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100754452%
H2H Inference IndexH2H Index / 100724253%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100784750%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100734352%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTRX 570 4GB
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTRX 570 4GB
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Polaris
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20232017
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTRX 570 4GB
จำนวนทรานซิสเตอร์28100 millionดีกว่า5700 million
ขนาด die346 mm²232 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3840ดีกว่า2048
ความเร็วพื้นฐาน1295 MHzดีกว่า1168 MHz
ความเร็ว Boost2430 MHzดีกว่า1244 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTRX 570 4GB
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
ความยาว267 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ600 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTRX 570 4GB
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7800 XT และ RX 570 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7800 XTRX 570 4GB
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR5
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS37.32ดีกว่า5.095
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 7800 XT76
อุปกรณ์ BRX 570 4GB58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7800 XT or RX 570 4GB?

RX 7800 XT has the higher overall gaming score, while RX 7800 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 7800 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 7800 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7800 XT offers more overall performance, while RX 7800 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 7800 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 7800 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7800 XT leads in combined 1440p performance. RX 7800 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7800 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 570 4GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 570 4GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7800 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.