H2H

Radeon RX 7900 XT vs Radeon RX 6700 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7900 XT เหนือกว่า RX 6700 XT 46% ตามดัชนีรวม Head to Head+46%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7900 XT vs Radeon RX 6700 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT แสดงว่า RX 7900 XT นำ 46% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 6700 XT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
7350
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
7772
ราคา / ประสิทธิภาพ
86100
ความจุหน่วยความจำ
9580
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7900 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7900 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6700 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ19%

RX 7900 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿11,996

RX 6700 XT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 6–11จาก 317
RX 7900 XT#8ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6700 XT#69ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7900 XT

114 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 6700 XT

100/100 · ราคา $479

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7900 XTRX 6700 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
73ดีกว่า
50
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
59ดีกว่า
42
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
57ดีกว่า
40
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
77ดีกว่า
72
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
76ดีกว่า
64
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7900 XTRX 6700 XT
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
USB Type-Cใช่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS51.48ดีกว่า13.21
การใช้พลังงาน315 W230 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6+8 pin
วันที่เปิดตัว20222021
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0ดีกว่าRDNA 2.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$899$479ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5376ดีกว่า2560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1500 - 2400 MHz2321 - 2581 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHz2321 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2400 MHz2581 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ20 GB GDDR6ดีกว่า12 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ20 GHzดีกว่า16 GHz
บัสหน่วยความจำ320 bitดีกว่า192 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ800 GB/sดีกว่า384 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน315 W230 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า7 nm
PSU ที่แนะนำ700 W550 Wดีกว่า
ความยาว276 mm267 mmดีกว่า
ขนาด die529 mm²335 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 250 KB, L2 6 MBL1 128 KB, L2 3 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์57700 millionดีกว่า17200 million
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7900 XTRX 6700 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
36 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
31 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
13 FPSประมาณการ 66%
8 FPSประมาณการ 63%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 7900 XT36 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT31 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT13 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Call of Duty: WarzoneRX 7900 XT36 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT31 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT13 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Counter-Strike 2RX 7900 XT305 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT212 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT214 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT149 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT166 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT116 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT83 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT49 FPSประมาณการ 71%
Cyberpunk 2077RX 7900 XT197 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT137 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT169 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT118 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT121 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT84 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT55 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT33 FPSประมาณการ 71%
Forza Horizon 5RX 7900 XT226 FPSประมาณการ 80%RX 6700 XT172 FPSประมาณการ 80%RX 7900 XT161 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT112 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT150 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT104 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT122 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT73 FPSประมาณการ 71%
God of War RagnarökRX 7900 XT36 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT31 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT13 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Hogwarts LegacyRX 7900 XT161 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT112 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT134 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT93 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT108 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT75 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XT56 FPSประมาณการ 74%RX 6700 XT34 FPSประมาณการ 71%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 7900 XT36 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT31 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT13 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Monster Hunter WildsRX 7900 XT36 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT31 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT13 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
StarfieldRX 7900 XT36 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT31 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT23 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XT13 FPSประมาณการ 66%RX 6700 XT8 FPSประมาณการ 63%
Average FPSRX 7900 XT111 FPSRX 6700 XT78 FPSRX 7900 XT86 FPSRX 6700 XT60 FPSRX 7900 XT68 FPSRX 6700 XT48 FPSRX 7900 XT39 FPSRX 6700 XT24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7900 XTRX 6700 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100735037%
H2H Compute IndexH2H Index / 100776025%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100795831%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100958017%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10077727%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7900 XTRX 6700 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100836327%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100826228%
H2H Inference IndexH2H Index / 100795831%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100856625%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100795929%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTRX 6700 XT
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTRX 6700 XT
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0ดีกว่าRDNA 2.0
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า7 nm
วันที่เปิดตัว20222021
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTRX 6700 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์57700 millionดีกว่า17200 million
ขนาด die529 mm²335 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5376ดีกว่า2560
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHz2321 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2400 MHz2581 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTRX 6700 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว276 mm267 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ700 W550 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTRX 6700 XT
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4a
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7900 XT และ RX 6700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTRX 6700 XT
หน่วยความจำวิดีโอ20 GB GDDR6ดีกว่า12 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ320 bitดีกว่า192 bit
TFLOPS51.48ดีกว่า13.21
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 7900 XT76
อุปกรณ์ BRX 6700 XT64
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7900 XT or RX 6700 XT?

RX 7900 XT has the higher overall gaming score, while RX 6700 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 7900 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 7900 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7900 XT offers more overall performance, while RX 7900 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 7900 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6700 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7900 XT leads in combined 1440p performance. RX 7900 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7900 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 6700 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 6700 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7900 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.