H2H

Radeon RX 7900 XTX vs Radeon VII

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7900 XTX เหนือกว่า VII 50% ตามดัชนีรวม Head to Head+50%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7900 XTX vs Radeon VII: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII แสดงว่า RX 7900 XTX นำ 50% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ VII อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
7852
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
7359
ราคา / ประสิทธิภาพ
85100
ความจุหน่วยความจำ
10088
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ชุมชน · ข้อมูลยืนยันแล้ว

ฮาร์ดแวร์ที่สตรีมเมอร์ใช้

ชุดอุปกรณ์จริงแบบสาธารณะที่เชื่อมกับแต่ละอุปกรณ์

เปิดสเปกสตรีมเมอร์
VS
Radeon VIIAMDVII0

ยังไม่มีสเปกสาธารณะที่ยืนยันแล้ว

0สเปกที่ยืนยันแล้ว
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7900 XTX เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7900 XTX นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน VII ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ25%

RX 7900 XTX นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿18,328

VII ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 5–10จาก 317
RX 7900 XTX#7ตำแหน่งในอันดับ GPU
VII#81ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7900 XTX

128 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon VII

100/100 · ราคา $399

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7900 XTXVII
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
78ดีกว่า
52
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
63ดีกว่า
44
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
60ดีกว่า
41
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
73ดีกว่า
59
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
79ดีกว่า
63
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7900 XTXVII
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
TFLOPS61.39ดีกว่า13.44
การใช้พลังงาน355 W295 Wดีกว่า
ราคาเปิดตัว$999$399ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์6144ดีกว่า3840
ความหนาDual-slotDual-slot
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8+8 pin
ชนิดหน่วยความจำGDDR6HBM2
วันที่เปิดตัว20222019
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0GCN 5.1ดีกว่า
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.1
หน่วยความจำวิดีโอ24 GB GDDR6ดีกว่า16 GB HBM2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1855 - 2499 MHzดีกว่า1400 - 1800 MHz
การใช้พลังงาน355 W295 Wดีกว่า
ขนาด die529 mm²331 mm²ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1855 MHzดีกว่า1400 MHz
ความเร็ว Boost2499 MHzดีกว่า1800 MHz
ความยาว287 mm280 mmดีกว่า
บัสหน่วยความจำ384 bit4096 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ960 GB/s1024 GB/sดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 250 KB, L2 6 MBL1 16 KB, L2 4 MB
ความถี่หน่วยความจำ20 GHzดีกว่า2 GHz
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า7 nm
PSU ที่แนะนำ750 W600 Wดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์57700 millionดีกว่า13230 million
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cใช่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7900 XTXVII
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
40 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
34 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
26 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
15 FPSประมาณการ 66%
9 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 7900 XTX40 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX34 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX26 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX15 FPSประมาณการ 66%VII9 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRX 7900 XTX40 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX34 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX26 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX15 FPSประมาณการ 66%VII9 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RX 7900 XTX325 FPSประมาณการ 82%VII213 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX225 FPSประมาณการ 82%VII150 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX168 FPSประมาณการ 82%VII117 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX85 FPSประมาณการ 82%VII58 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RX 7900 XTX205 FPSประมาณการ 82%VII138 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX183 FPSประมาณการ 82%VII119 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX127 FPSประมาณการ 82%VII85 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX61 FPSประมาณการ 82%VII39 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RX 7900 XTX253 FPSประมาณการ 82%VII174 FPSประมาณการ 80%RX 7900 XTX173 FPSประมาณการ 82%VII112 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX153 FPSประมาณการ 82%VII105 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX117 FPSประมาณการ 82%VII85 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRX 7900 XTX40 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX34 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX26 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX15 FPSประมาณการ 66%VII9 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRX 7900 XTX167 FPSประมาณการ 82%VII112 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX140 FPSประมาณการ 82%VII94 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX112 FPSประมาณการ 82%VII76 FPSประมาณการ 74%RX 7900 XTX66 FPSประมาณการ 82%VII40 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 7900 XTX40 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX34 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX26 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX15 FPSประมาณการ 66%VII9 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRX 7900 XTX40 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX34 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX26 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX15 FPSประมาณการ 66%VII9 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRX 7900 XTX40 FPSประมาณการ 66%VII25 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX34 FPSประมาณการ 66%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX26 FPSประมาณการ 66%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 7900 XTX15 FPSประมาณการ 66%VII9 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRX 7900 XTX119 FPSVII79 FPSRX 7900 XTX93 FPSVII61 FPSRX 7900 XTX72 FPSVII48 FPSRX 7900 XTX42 FPSVII28 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7900 XTXVIIส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100785240%
H2H Compute IndexH2H Index / 100825933%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100846230%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001008813%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100735921%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7900 XTXVIIส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100886826%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100876627%
H2H Inference IndexH2H Index / 100846230%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100907222%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100856330%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTXVII
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTXVII
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0GCN 5.1ดีกว่า
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า7 nm
วันที่เปิดตัว20222019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTXVII
จำนวนทรานซิสเตอร์57700 millionดีกว่า13230 million
ขนาด die529 mm²331 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์6144ดีกว่า3840
ความเร็วพื้นฐาน1855 MHzดีกว่า1400 MHz
ความเร็ว Boost2499 MHzดีกว่า1800 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTXVII
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
ความยาว287 mm280 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ750 W600 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTXVII
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 1.4a
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7900 XTX และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 XTXVII
หน่วยความจำวิดีโอ24 GB GDDR6ดีกว่า16 GB HBM2
ชนิดหน่วยความจำGDDR6HBM2
บัสหน่วยความจำ384 bit4096 bitดีกว่า
TFLOPS61.39ดีกว่า13.44
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 7900 XTX79
อุปกรณ์ BVII63
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7900 XTX or VII?

RX 7900 XTX has the higher overall gaming score, while VII offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 7900 XTX is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 7900 XTX is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7900 XTX offers more overall performance, while RX 7900 XTX offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 7900 XTX is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

VII is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7900 XTX leads in combined 1440p performance. RX 7900 XTX can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7900 XTX is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

VII is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

VII is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7900 XTX if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.